Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมแฮงค์ทุกครึ่งชั่วโมงค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมแฮงค์ทุกครึ่งชั่วโมงค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

เพิ่งประกอบเครื่องเอง สเปกดังนี้ค่ะ
    P4 1.7 G
    Mainboard: ECS L4S5A/DX+ socket 478
    Ram bus 333: 512 MB
    VGA: Radeon 9250 128 Mb
    Harddisk: 80 G
    Power 450 Watt
    ลงวินโดว์ได้ตามปรกติ แต่พอใช้งานประมาณครึ่งชม. ไม่ว่าทำงานอะไรก็ตามทุกครั้ง
    เครื่องก็ค้างไปเฉยเลย

รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

1. วินโดว์ตัวที่ลงอาจจะไม่สมบูรณ์ ลองBackup แล้วหาแผ่นอื่นลงใหม่ดูนะครับ
    2. หรือไม่ก้อเปนปัญหาเรื่องความร้อนภายในเครื่อง

ไม่ทราบว่าเคยทำความสะอาดบ้างไหมครับ ถ้ายังไม่เคยก้อลองทำดูครับ ถ้าทำไม่ได้ให้ที่ร้านทำให้ชัวร์กว่าครับ

เพราะความร้อนมันทำให้เครื่องแฮ้งได้
    อ่อ อีกอย่างฝุ่นสามารถทำให้พัดลมมีปัญหาได้ครับ ลองเช็คพัดลมซีพียูกับ VGA ว่ายังหมุนไหม ถ้ามันดังแปลก หรือดังมากๆ ก้อควรจะเปลี่ยนตัวใหม่นะคับ (พัดลมนะ)

Comment

ถ้าทำตาม คห บนแล้ว ยังไม่ได้ผล
      ตรวจสอบ HDD ทำการ scan หา bad sector ด่วนเลย

Comment

ผมว่าพัดลมต้องพังแน่ๆ ลองเปิดฝาเครื่องเช็คดูครับ

Comment

Originally posted by BankSang View Post
          ผมว่าพัดลมต้องพังแน่ๆ ลองเปิดฝาเครื่องเช็คดูครับ
          อาจเป็นไปได้ครับ พัดลม cpu อาจเสีย

Comment

ขอบคุณค่ะ

Comment

บอกไม่ได้ นะ
              เป็นได้หลายสาเหตุ

Comment

อืมใช่ๆหลายสาเหตุ ลองดูพัดลม cpu อย่างท่านว่า เอ.. แต่ถ้าอาการจาก cpu ร้อน นี่มันจะวูบดับไปเลยมะช่ายหรอแต่ จข.กท. บอกมันค้าง จะว่าเป็นที่ความร้อนหรือฝุ่นก็พึ่งประกอบใหม่มะช่ายหรอ งืมๆ
                ผมว่าไม่ที่ เมนบอร์ด ก็การ์ดจอแระ เอ๋อ ยิ่ง บอร์ด ECS (478ด้วย) เอ๊ะ หรือเป็นที่แรม คิกคิก

Comment

มีความเป็นไปได้อยู่ 2 ประเด็นไม่การ์ดจอ ก็ cpu งับ ลองวัด temp ดูก่อนครับเท่าไหร่ ทั้ง CPU GPU

Comment

Working...
                  X