Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าให้เลือกระหว่าง LCD 22"กับ 24"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าให้เลือกระหว่าง LCD 22"กับ 24"

สวัสดีครับทุกๆท่านวันนี้มีเรื่องมาขอคำปรึกษาอ่ะครับ

พอดีตอนนี้มีแผนที่จะซื้อจอมอร์นิเตอร์ใหม่ เพื่อเอามาดูหนัง Hi-def ที่มีอยู่(ซื้อ HDD แล้วเค้าแถมมา ) รวมทั้งเล่นเกมด้วย

และผมก็ได้เล็งไว้อยู่สองขนาดคือ 22" กับ 24" ซึ่ง
    22" native resolution มันอยู่ที่ 1680 x 1050 pixel
    24" native resolution อยู่ที่ 1920 x 1200 pixel
    ซึ่งตัว 24" น่าจะรองรับความละเอียดที่ 1080p ได้เป็นอย่างดี และหนังพวกนี้ก็ความละเอียดขนาดนี้ด้วย (เว้นแต่พวก rip มาเป็น mkv หรืออื่นๆ)
    แต่ปัญหาคือไม่รู้ว่าถ้าเอามาเล่นเกมมันจะมีปัญหาหรือป่าวครับ ปรับความละเอียดในเกมสัก
    12** x ****** จะได้ไหม

ยังสับสนๆว่าจะเอาอันไหนดี พอดีชอบทั้งดูหนังและเล่นเกมด้วยอ่ะครับ และพี่ที่รู้จักกันแกก็แนะนำมาว่าซื้อ 24" ไปเลย ถ้าใช้ 22" แล้วมาเห็น 24" แล้วมันจะเสียดายทีหลัง

ยังไงขอความเห็นทุกๆท่านเลยนะคร๊าบ ขอบคุณครับผม

สนใจ คอมมือสองราคาถูกมั้ยครับ เอาไปใช้กับจอดีๆ แหะๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=219772

Comment

เหอะๆ ขอบคุณคร๊าบ แต่พอดีมีครบแว้วอ่ะงับ เหลือแต่จอ ขอให้ขายได้เร็วๆนะครับ

มีหลายรายการเลย

Comment

ปรับเกมส์เรโซลูชันน้อยกว่า ความละเอียดจอได้ครับไม่มีปัญหา

Comment

24" ซิครับ เล่นเกมไม่มีปัญหาหรอก

Comment

ขอบคุณคร๊าบ รับฟังความเห็น คำแนะนำเรื่อยๆ ครับผมเชิญเว่ามาได้เลย

Comment

ถ้าให้ฟรี

เอา 24 นิ้ว

มาขายแล้วเอาเงินมาออก 22 นิ้ว กับ การ์ดจอ แรงๆ

Comment

อยากได้dell24รุ่นแพง แต่ราคาแรงเกิน มีอันไหนคุณสมบัติใกล้เคียงๆมั้ยเนี่ย ไม่เน้นความละเอียดมากขอมีportรับรอง

Comment

Originally posted by zxyte View Post
                  ถ้าให้ฟรี

เอา 24 นิ้ว

มาขายแล้วเอาเงินมาออก 22 นิ้ว กับ การ์ดจอ แรงๆ
                  เหอะๆๆ เป็นผมๆก็เอาท่าน

Originally posted by tigu
                  อยากได้dell24รุ่นแพง แต่ราคาแรงเกิน มีอันไหนคุณสมบัติใกล้เคียงๆมั้ยเนี่ย ไม่เน้นความละเอียดมากขอมีportรับรอง
                  เหมือนกันครับท่าน มันต่างกันที่ panel ของจอ รุ่น 14k น่าจะเป็น panel TN ส่วนรุ่น 24k เป็น panel S-PVA ความถูกต้องของสีมันต่างกัน คิดว่าถ้าเอามาเล่นเกมดูหนังธรรมดา ไม่ได้ใช้งานด้าน
                  กราฟฟิกเป้นอาชีพ ตัวถูกกว่าก็น่าจะเพียงพอละผมว่า เก็บเงินไปใส่อย่างอื่น (ต่างกันตั้ง 10k )

Comment

.. อืมสงสัยเหมือนกัน แล้วภาพจากเกม จอ 24" .. ถ้าปรับ resolution ต่ำกว่า native (1920x1200) มันจะไม่เบลอเหรอครับ .. เพราะเคยได้ยินว่าถ้า res ไม่ตรงกับ native ภาพจะไม่ค่อยชัด

Comment

ผมก็กังวลเรื่องนี้เหมือนกันครับ และอีกอย่างคือกลัวเวลาเล่นเกมที่ต้องเปลี่ยนมุมมอง ไปมาอ่ะครับ

ถ้า response มัน 6ms นี่จะมีปัญหาไหมครับ จะเกิด Ghost ไหม

Comment

เชีย 24 ด้วยคนคับใหญ่ดี อิอิ

Comment

ดูหนัง เล่นเกมส์ 24 ดีกว่า ถมคับ พูดถึง res ของจอ

8800GTS ยังเล่น COH ได้ที่ จอ 30 เลยนิคับ

( หรือ ว่ามีเงินซื้อจอใหญ่ๆ แต่ไม่มีเงินซื้อ VGA โหดๆ ? )

เวลาเล่น เกมส์ ใหม่ๆ เลือกไม่เต็มจอ เอาก็ได้นิคับ ( window mode )

6ms , ต่ำกว่า 8ms ตาก็มองไม่ออกแล้วคับ
                          Last edited by Mazzard; 12 Jun 2008, 15:59:12.

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                            ดูหนัง เล่นเกมส์ 24 ดีกว่า ถมคับ พูดถึง res ของจอ

8800GTS ยังเล่น COH ได้ที่ จอ 30 เลยนิคับ

( หรือ ว่ามีเงินซื้อจอใหญ่ๆ แต่ไม่มีเงินซื้อ VGA โหดๆ ? )

เวลาเล่น เกมส์ ใหม่ๆ เลือกไม่เต็มจอ เอาก็ได้นิคับ ( window mode )

6ms , ต่ำกว่า 8ms ตาก็มองไม่ออกแล้วคับ
                            โอ้วเหรอครับ อืมๆๆ อย่างงี้ค่อยสบายใจหน่อย ที่ว่ามีเงินซื้อจอใหญ่

แต่ไม่มีเงินซื้อการ์ดจอโหดๆ ก็จริงครับ อิอิ ตอนนี้ใช้ 3650 อยุ่เอง

กะว่าถอยจอมาก่อน ค่อยถอยการ์ดจอเดือนถัดไป

ขอบคุณนะคร๊าบ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post

จอ24นิ้วนี่ Crysis การ์ดอะไรจะเอาอยู่ล่ะคับ
                              นั่นแหละน่าคิดนะผมว่า
                              ต่อให้ใช้dx9 vhighก็เถอะ

Comment

Working...
                              X