overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: เครื่องพวก PS3 XBOX360 หรือ WII ทำไมบ้านเราไม่มีคนเอามาขายล่ะครับ

OverclockZone Member Bank012's Avatar

Default เครื่องพวก PS3 XBOX360 หรือ WII ทำไมบ้านเราไม่มีคนเอามาขายล่ะครับ

เครื่องพวก PS3 XBOX360 หรือ WII ทำไมบ้านเราไม่มีคนเอามาขายล่ะครับ ภาษีมันมากขนาดนั้นเลยหรอครับ

เครื่องพวก PS3 XBOX360 หรือ WII ทำไมบ้านเราไม่มีคนเอามาขายล่ะครับ ภาษีมันมากขนาดนั้นเลยหรอครับ งงครับ ช่วยชี้ทางสว่างหน่อยครับ แล้วถ้าวันหนึ่งผมอยากเอามาขายล่ะต้องทำไงครับ ช่วยแนะนำหน่อยสิครัย

แนะนำหน่อยครับ สนใจข้อมูลครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมก็เห็นมีขายแทบทุกห้างนะ ร้านเกม สะพานเหล็ก ตรึม

OverclockZone Member shady's Avatar

ไปอยู่ไหนมาครับ?

OverclockZone Member ringo8998's Avatar

สะพานเหล็กเต็มเลย อยู่ดอยปะเนี่ย

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

เวร จขกท. - -"

OverclockZone Member heatie's Avatar

หยุดโพสกันเลยนะ ปล่อยตก ๆ

OverclockZone Member Bank012's Avatar

หมายถึงผู้จัดจำหน่ายน่ะ ครับ ไม่ได้หมายถึงเครื่องหิ้วครับ คิดหน่อยสิครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

Xbox กะ Wii น่าจะไม่มีนะครับ แต่ PS3 ก็ Game Freak (เกมฟรีก ไม่รู้พิมพ์ถูกเป่า)

ปล.แต่จะไปเครียดทำไมว่าใครนำเข้ามา ถึงจะพังบ้านเรา(ประเทศเราอ่ะนะ)ก็ซ่อมถูกอยู่ดี

OverclockZone Member popshock's Avatar

คนในกระทู้นี้ใจร้ายจังครับเขาตั้งถามก็โดนด่าว่าเป็นกระทู้ไร้สาระซะแล้วแย่ๆๆ

สาเหตุที่คอนโซลไม่รุ่งเท่าที่ควรก็คือ
    1.บริษัทโซนี่และxboxไม่กล้าทำตลาดในไทยครับ เพราะถ้าทำตลาดในไทยโดยนำเขาถูกตามกฎหมายก็ต้องมาแพ้พวกพ่อค้าหิ้วละครับพวกพ่อค้าหิ้วขายเครื่องละ14000 ถ้านำเข้าโดยถูกกฎหมายราคาอาจจะไปถึง 17000-18000ก็ได้ครับ (ข้อ1เป็นเหตุผลว่าทำไม ps3 ถึงไม่กล้าทำตลาดในไทย)
    2.แผ่นก๊อปครับคนไทยเล่นกันแต่ก๊อปเพราะในประเทศเราร้อยละ90เปอร์เซนไม่มีกำลังซื้อแผ่นแท้ครับ ถ้าทำตลาดก็คงขายได้แต่เครื่องอย่างเดียว ทั้งที่ตลาดคอนโซลกำไรส่วนมากมาจาก พวกเกมซอฟแวร์นี้แหละครับ
    3.ถ้าทำตลาดจริงๆไงก็แพ้พวกพ่อค้าหิ้วมาขายครับ ทั้งเกม ทั้งเครื่องก็ถูกกว่าอยู่ดี เครื่องอาจจะซื้อที่ศูนย์ แต่แผ่นซื้อกับพ่อค้าหิ้ว ทำให้คนทำการตลาดในไทยขายได้แต่เครื่องเกมขายไม่ได้ ก็เจ๋งกันไปครับ(คิดเฉพาะแผ่นแท้น่ะครับ ไม่เกี่ยวแผ่นก๊อป)
    4.ถ้าลงทุ่นไปซื้อลิขสิทธ์เกมเขามาแล้วขายในราคาถูกอย่าง EA ไทยขายแผ่นละ1400บาทซึ่งถูกกว่าชาวบ้านประมาณ300บาท แต่จากที่ eaไทยบอกมาบอกว่าxbox360เขาเคยทำตลาดในไทยใน1อาทิตย์แรกขายได้1-2แผ่นเองครับ ส่วน ps3 ขายได้หลักร้อย(แต่ก็ขาดทุนอยู่ดี) นี้เป็นเหตุผลที่ว่าทำไมลงทุ่นผลิตในประเทศไทยแล้วก็ขายไม่ออกอยู่ดี เพราะคนไทยไม่มีกำลังซื้อแผ่นแท้จริงๆครับ หรือเพราะEAไทยไม่ยอมตั้งราคาให้ถูกเท่า PC (ถึงแท้จะเท่าราคา pc ก็อาจจะไม่แน่ใจว่าจะสู้ก๊อปได้ไม) แต่คงตั้งราคาเท่า pc ยากครับเราะลิขสิทธ์มันแพงกว่าPCเยอะ (หรือว่าeaพูดโกหกจะได้ขายได้แพงๆถูกกว่าหิ้วหน่อยนึง)
    Last edited by popshock; 13 Jun 2008 at 09:40:27.

OverclockZone Member HeroRyo's Avatar

มันยังยากอ่ะครับ ที่จะกล้ามาลงเป็นผู้จัดจำหน่าย เพราะตอนนี้ของหิ้วเอามาขายที่ร้านเยอะมากตามสะพานเหล็ก

ซึ่งตรงนี้ทำให้ไม่มีผู้จัดจำหน่าย ถึงจะเอามาก็สู้พวกของหิ้วไม่ได้อยู่ดีครับ...ในเรื่องของราคาและอื่นๆ..

OverclockZone Member enzigerz's Avatar

อย่างว่าเราเล่นก๊อปกันซะเคยตัว ผมเองก็เล่นPS3เเล้วก็เล่นเเท้เเน่นอน ก่อนนั้นผมก็คิดว่าจะเล่นไหวไหมเอาเข้าจริงมันก็เล่นได้ คุณลองนึกดูคุณซื้อเกมก๊อปมาลองๆทิ้งๆขว้างๆ มันก็น่าเสียดายซื้อเเท้เกมที่อยากเล่นจริงๆมามันก็คุ้มกว่าเยอะ เเล้วถ้าต้องการเล่นเกมอื่นก็ยังเอาเกมเก่าไปขายได้อีกเเถมก็เสียขาดทุนไม่กี่ร้อย มันก็สบายๆกระเป๋าเเล้วนะครับ เเต่อีกหน่อย SONYคงนำเข้ามาเองเเหละครับเเต่คงเกิน2หมื่นเเน่นอน ตอนนี้ที่โลตัสมีขาย 38000 ไครไปซื้อก็จะขอนับถือเลยหึหึ

OverclockZone Member shady's Avatar

อ่อ ขออภัยครับ ผมเห็นคำที่คุณโพสมันไม่เคลีย ถ้าคุณบอกตัวแทนจำหน่ยคำเดียว จบครับ ให้คนเชี่ยวๆเข้ามาตอบง่ายดี

ในบอร์ดพันทิพย์มีคนตอบแล้วครับ

OverclockZone Member heatie's Avatar

คุณโพสไม่เคลียร์ ผมเดาไม่เก่ง ขออภัย

ตอบตามปัญญาผม เพราะเขาคงไม่สามารถตั้งราคาให้แข่งขันกับนักหิ้วได้ และด้วยพฤติกรรมนักเล่นบ้านเรา เครื่องมันจะหมดประกันตั้งแต่ออกจากร้านแล้วครับ เพราะต้องแกะมาฝังชิปเล่นแผ่นก๊อป

ปัญหาอยู๋ที่ราคาซอฟท์แวร์จริง ๆ ครับ มันไม่สอดคล้องกับรายได้คนแถวนี้ เกมพีซีเขาแก้ปัญหามาได้ จนอุตสาหกรรมเริ่มเป็นตัวเป็นตนขึ้นมา ถ้าฝั่งคอนโซลหาทางนำโมเดลนี้ไปใช้บ้าง ตอนนั้นก็อาจจะมีครับ Authorized Dealer

OverclockZone Member foxyou's Avatar

ถ้าเล่นแผ่นก๊อปได้ นะ ป่านนี้ ร้านเกมส์ ps2 ทั่วๆ ไปก้อเปลืยนเปง ps 3 กานหมดแระก้อมีเกมส์ดีๆ ใหม่ๆ ให้เล่นเยอะเลย เบื่อเกมส์ ใน เพลทู ละ

Bookmarks

Bookmarks