overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยเลือกการ์ดจอ สำหรับดู หนัง HD หน่อยคับ

OverclockZone Member

Default ช่วยเลือกการ์ดจอ สำหรับดู หนัง HD หน่อยคับ

ถ้าจะซื้อการ์จอ แบบ agp เอามาใช้ดูหนัง HD รุ่นไหนดีคับ
    ดูไว้มี radeon 2600 xt มี HDMI ด้วย
    ใช้กับ athlon xp 2200 + ram 512 จะกระตุกไหมครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

ผมว่าน่าจะ เพิ่ม CPU กับแรมหน่อย ก็ดีครับ แรมสัก 1GB cpu ก็น่าจะเป็นพวก dualcare ขึ้นไป เอาพวก

x2 4600+ ก็ได้ครับ ถูกๆเองตอนนี้ แต่ไม่รู้มันจะใส่กับบอร์ดเก่าของท่านไหม

ตอนนี้เลิกใช้ pc ไปแล้วคับ ใช้แต่ notebook
    พอดีเห็นเจ้า 2 ตัวนี้มันมี HDMI กะจะเอาไปต่อกับ plasma ครับ
    กะไว้ว่าดูหนังHD อย่างเดียว เลย ไม่อยากเสียตัง up cpu

ถ้า up แค่ ram กับ การ์จอ มันจะกระตุกไหมครับ
    ขอฟันธงเลยน่ะคับ เพราะ ถ้ามันดูไม่ได้ จะได้ไม่ซื้อ

(ตัวนี้ถ้ามันเป็น hardware decode มันน่าจะไม่กระตุกใช่หรือไม่)

OverclockZone Member K99's Avatar
    ซีคอน เสรี บางนา ทองหล่อ

Quote Originally Posted by deviileye View Post
    ตอนนี้เลิกใช้ pc ไปแล้วคับ ใช้แต่ notebook
    พอดีเห็นเจ้า 2 ตัวนี้มันมี HDMI กะจะเอาไปต่อกับ plasma ครับ
    กะไว้ว่าดูหนังHD อย่างเดียว เลย ไม่อยากเสียตัง up cpu

ถ้า up แค่ ram กับ การ์จอ มันจะกระตุกไหมครับ
    ขอฟันธงเลยน่ะคับ เพราะ ถ้ามันดูไม่ได้ จะได้ไม่ซื้อ

(ตัวนี้ถ้ามันเป็น hardware decode มันน่าจะไม่กระตุกใช่หรือไม่)

เอ่อ โทษนะครับ รู้สึกท่านจะไม่สามารถ เอา การ์ดจอ อย่างที่ว่า...

มาใส่ใน notebook ได้นะขอรับ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

การ์ดจอ เหลือเฟือครับ หลักๆสำหรับ HD น่าจะเป็น CPU กับ แรม มากกว่า เพราะ การ์ดจอส่วนมากมีผลกับพวก 3D มากกว่า ส่วนเรื่อง decode นั้น ผมว่าคุณไม่ต้องหรอก คุณคงโหลดแบบ rip มาแล้ว ไฟล์แบบนี้ พวก .kmv เค้า จัดการให้เรียบร้อยแล้วครับ

ปล. อาจจะมีมั่วบ้าง แฮ่ๆ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by deviileye View Post
    ถ้าจะซื้อการ์จอ แบบ agp เอามาใช้ดูหนัง HD รุ่นไหนดีคับ
    ดูไว้มี radeon 2600 xt มี HDMI ด้วย
    ใช้กับ athlon xp 2200 + ram 512 จะกระตุกไหมครับ
    cpu ไม่ไหวครับ
    อย่างน้อยก็ต้องเป็นพวก 2 core รุ่นต่ำๆ
    ไฟล์พวกนี้กิน cpu มากกว่าส่วนอื่น....

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

จากรีวิวอันนี้ http://www.tomshardware.com/reviews/...et,1785-3.html
    เป็นของ 780G หรือ HD3200 ถ้าคุณซื้อ SAPPHIRE HD3650 512MB GDDR3 AGP ก็น่าจะเหมือนๆกัน คือช่วยลดภาระ cpu ได้เยอะตอนดูหนัง แต่ผมก็สะดุดประโยคนี้

Our conclusion is that the Sempron 3200+ marks the lower limit for smooth Blu-ray playback.
    Athlon XP 2200+ ของคุณมันช้าเกินไปครับ อาจจะเล่นได้แต่ผมว่าถ้าจะเสียเงินซื้อการ์ดจอagp+ram 3-5พันบาท มันเสี่ยงไปหน่อย เอาเงินไปซื้อใหม่ Athlon X2 4200+ , m/b 780G, ram 2GB ประมาณ 6-7พันบาท แบบนี้เล่นได้ชัวร์ครับ

สรุป การ์ดจอ มัน decode ได้เฉพาะ HD แท้ใช่ป่าว
    ถ้าเป็น kmv ที่ rip มามัน decode ได้รึป่าวคับ
    หรือว่า ใช้ cpu อย่างเดียว

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

สรุป การ์ดจอ มัน decode ได้เฉพาะ HD แท้ใช่ป่าว
    ถ้าเป็น kmv ที่ rip มามัน decode ได้รึป่าวคับ
    ที่ rip มา จำได้ว่ามัน decode แล้วหนิครับ เคยอ่านมาแถวๆนี้แหละ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

เรื่องนี้ผมก็หาข้อมูลอยู่ เพราะผมว่าจะรอซื้อ HD4850 เหมือนกัน เอาไว้ดูหนังและแน่นอนว่า ผมชอบเล่นเกมด้วย

ที่ผมรู้คร่าวๆคือ .mkv เป็นนามสกุลไฟล์ ที่คนริปมักจะใช้กับcodec h.264 แล้วการ์ดจอตระกูลHDxxxx ของATI ก็สามารถใช้hardware decodeได้ แต่ตอนริป ต้องตั้งค่าให้ถูกต้องด้วย พูดง่ายๆก็คือ การ์ดจอช่วยdecode h.264ได้บางไฟล์ ขึ้นกับการตั้งค่าของผู้ริป

เดี๋ยวจะหาลิ้งมาแปะให้ดู แล้วผมจะeditโพสนี้เพิ่มข้อมูล

http://forum.doom9.org/showthread.php?t=123537
    http://forum.doom9.org/showthread.php?t=137974

กระทู้น่าสนใจอีกอัน
    http://forum.doom9.org/showthread.php?t=137998

ผมยังอ่านไม่จบจึงไม่สามารถอธิบายอะไรอย่างละเอียดได้ ถ้าพูดให้ตรงประเด็นคือ ผมยังไม่มีการ์ดจอให้ลองมากกว่า มีแค่7600GS ที่มีpurevideoพื้นๆ decodeได้แค่mpeg-2

ถึงคุณbattlecruiser ขอให้ผมได้ครอบครองHD4850ก่อนนะครับ แล้วถึงจะเลือกเชื่อหรือไม่เชื่อความเห็นของคุณ
    Last edited by Ittipol02; 13 Jun 2008 at 19:15:22.

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

็H264 mkv ใช้ hardware decode ไม่ได้

ขอเชิญใช้ ffdshows หรือ coreAVC

Bookmarks

Bookmarks