Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับ PR rating ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับ PR rating ครับ

PR rating จริงๆแล้วมันคืออะไร และคำนวณหาค่ากันมาได้อย่างไรครับ

แบบสงสัยว่า AMD Athlon XP 3200+ อย่างนี้มันเทียบได้กับ intel 3.0 Ghz จริงๆหรือ

แล้วมันจะเทียบได้กับ intel รุ่นใหนล่ะแบบนี้ 3.0 Ghz มีตั้งหลายรุ่น

แล้วเวลา O/C ของ AMD เวลา Mhz เพิ่มขึ้น เครื่องมันก็คำนวณค่า PR rating ขึ้นมาใหม่ใช่หรือปล่าว แบบนี้ก็ต้องมีวิธีคำนวณดิ แล้วที Athlon กับ Sempron ที่ Mhz เดียวกัน แต่ PR rating ไม่เท่ากันนี่นา ก็แสดงว่าสูตรที่ใช้คำนวณค่า PR rating มันไม่เหมือนกันนะซิ แล้วจริงๆมันเป็นยังไง

หรือค่า PR rating จะถูกกำหนดมาตังแต่แรกว่าให้โชว์เป็นค่าไดๆ เวลาที่ CPU วันวิ่งที่ Mhz ต่างๆ

ถ้าเป็นงันก็แสดงว่า AMD จะมีค่า PR rating เป็นเท่าไรก็ได้ตามใจชอบ แล้วแต่จะกำหนดใช่ปะ

เช่นถ้าผมเป็นผู้ผลิต CPU ผมอาจจะกำหนดให้ 1.0 Ghz ของผมมี PR rating เป็น 3800+ ก็ได้

ยิ่งคิดยิ่งสงสัย.... ให้ผู้รู้ช่วยตอบให้ทีครับ

เอาแบบภาษาชาวบ้านเข้าใจง่ายๆละกันนะครับ
    CPU จะวัดกันที่ 1 สัญญาณ นาฬิกา 2 ความสามารถจริงในการทำงาน(PR)
    INTEL รุ่นก่อนปัจจุบัน ก็วัดด้วย สัญญาณนาฬิกา แล้วเอามาระบุเป็นรุ่นของ CPU หลังๆก็ใช่ PR อิงคาวมเร็วเหมือนกันครับ
    AMD ใช้PR วัดมาก่อน INTEL ตั้งแ่ต่ 1800+ 2200+

ส่วนวิธีคิดไง ผมไม่รู้ครับ จำไม่ได้แล้วเคยอ่านเจอทีนึงครับ

Comment

วิธีคิด รู้สึก AMD จะเอาไปเทียบกับ MHz ของ Intel น่ะครับ
      ประมาณว่า ของตูแค่ 1800 MHz ก้อทำงานได้เร็วเท่า Intel 3000 MHz อ่ะครับ

Comment

Originally posted by Zepia View Post
        วิธีคิด รู้สึก AMD จะเอาไปเทียบกับ MHz ของ Intel น่ะครับ
        ประมาณว่า ของตูแค่ 1800 MHz ก้อทำงานได้เร็วเท่า Intel 3000 MHz อ่ะครับ
        ถ้าแบบนี้ Intel ก็ไม่มี PR rating ซิครับ

AMD คิดเอาเองว่า เทียบเท่า ด้วยวิธีการคำนวณของ AMD เอง ( โดยที่ Intel ไม่มีส่วนรู้เห็น )
        แล้วอย่างนี้ AMD จะไม่คิดลำเอียง เข้าข้างตัวเองเหลอครับ

Comment

ตอนนี้ Intel ก็เลยทำ PR ข่ม AMD ไงครับ

E6300 E6400 E6600

Comment

AMD ใช้ PR rating เทียบกับ Mhz ของ Intel

แล้ว PR ของ Intel มันเอาไปเทียบกับอะไรล่ะ คร๊าปปปปป

E6600 เร็วเท่ากับ AMD 6600+ เหรอ ( บ้าไปแล้ว ) ( ผมนี่แหละจะบ้า งง..หนักกว่าเก่าอีก )

ไม่กระจ่างซะที... เฮ้อ

Comment

แล้วถ้า E6600 เร็วเท่ากับ AMD 6600+

ฉนั้น AMD 6600+ ก็เร็วเท่ากับ Intel 6.6 Ghz

แต่ถ้า E6600 ไม่ได้มีความเร็วเป็น 6.6 Ghz ก็แสดงว่า PR ของ Intel ก็คิดคนละสูตรกับ AMD ดิ

แล้วถ้าคิดคนละสูตร มันจะเอา PR ของทั้งสองค่าย มาเทียบกันได้ไง..... คนละเรื่องเลยเนี่ย..

หรือผมจะ..งงเอง...นะ...

Comment

ออกตัวก่อนนะครับ ผมรู้ไม่เยอะ ^^"
                แต่ ลองอ่านมุมมองของผมบ้างละกันครับ
                ถ้า ท่าน จขกท. เคยใข้โปรแกรม Sisolf Sandra มาก่อน คนเคยลองเบนซ์มาร์ค CPU ของท่านเองใช่ไหมครับ
                อย่างผมใช้ ปู่ Samprom 3000+ (3000+ น่าจะ = pr rating ที่บอกว่า เร็วเท่ากับ P4 ความเร็ว 3 Ghz )...

เวลา รัน cpu เบนซ์มาร์ค แล้วผมมันออกมา เปนแท่งการาฟ แนว นอนอะครับ ผมสังเกตว่า sampron ของผม คะแนน ได้ มากกว่า P3 3.0 Ghz แต่ไม่มากกว่า P4 3.40 Ghz

ส่วนนี้หรือเปล่าครับ ความเรว น้อยกว่า แต่ทำงานได้ มากกว่า / เท่ากับ P4 โดยการวัดด้วยโปรแกรม เบนซมาร์ค CPU

ส่วน รหัส ที่ Core2Duo ตั้งเช่น e6300 e6600 ... น่าจะเป็นรหัสที่ตั่งขึ้นมา เฉยๆมากกว่า ไม่น่าเกี่ยวกับ PR rating หรอกครับ(ความเหนส่วนตัว) ดูอย่าง P 4 650 งี้ไม่ต้องความเร็ว 450 Mhz/
                P 4 775 ก็จะ = 775 Mhz หรือครับ -*-

เวลาที่ เปลี่ยนแปลง เทคโนโลยี ที่เปลี่ยนแปลง อาจทำให้ผู้ผลิตเปลี่ยนแปลง การเรียกชื่อ CPU ของตัวเอง ไป บ้างก็ได้ครับ ยุคก่อน ธันเดอเบิร์ธ / ดูรอน ยุคนี้ AM2 / Sampron ไง อิอิ

จบแล้วครับ
                ปล . แนวคิดส่วนตัว อย่าซีเรียสมากครับ =.='

Comment

ก็พอจะเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วครับ

แล้วผมใช้ Athlon XP 2600+ อย่างงี้ เวลาเทสแล้วได้คะแนนออกมาค่าหนึ่ง
                  แล้วใช้โปรแกรมเทียบดูกับ P4 2.66 แล้วคะแนนไกล้เคียงกัน
                  ก็แสดงว่า AMD 1.91 Ghz ของผม ไกล้เคียงกับ P4 2.66 นะซิ

แต่ก็ยังสงสัยว่ากราฟของ CPU รุ่นอื่นๆ ที่เอามาเทียบ มันมาจากใหนครับ

ใครเทสมาให้ จากใหนหรอครับ... ( สงสัยเกินไปรึปล่าวเนีย ถามมากๆเดี๋ยวจะหาว่าผมกวน + )

Comment

อ่า มาอีกรอบ ^^

ท่านจขกท. ลองพิมพ์คำว่า Sisolf sandra ในกูเกิ้ล.คอม ซิครับ ...

แล้ว ลองดาวน์โหลดมาใช้ดู CPU หลายรุ่นหลายแนว เค้า ทดสอบมาให้หมดแล้วครับ

ส่วนใครเทสมาให้ / จากไหน อืม ... ถ้าให้ผมเดานะ ผมว่าก่อนเค้าจะลงมือทำโปรแกรม คงเอา CPU หลายๆรุ่น / ยี่ห้อ มาเข้า แลป เทสก่อนนะครับ แล้วบันทึก ค่าต่างๆไว้เปนดัชนีเลยครับ

แล้วพอเราเอา CPU ของเราไปเทสกับโปรแกรมมั่ง ค่าเหล่านั้น ของรุ่นต่างๆ ก็ โผล่ออกมา เป็นค่า มาตรฐานให้เรา*เปรียบเทียบ*

ส่วนได้มากได้น้อย ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ ของเค้า ที่ใช้เทส / อุปกรณ์ ของเราด้วยมั้งครับ

แต่ถ้าถามว่า แล้ว P4 ล่ะ ... เทียบกับอะไร?
                    P4 พัฒนาเทคโนโลยี ของคนเอง ไปทางความเร็วของ CPU มั้งครับ คือ ตู จะเอาของตู ให้ Ghz สูงๆเข้าไว้ เป็นจุดขาย

แต่ AMD มองไปในมุมของ ความถี่ 1 รอบต่อสัญญาณนาฬิกา (เรียกว่าบัสหรือเปล่าม่ะแน่ใจ >.<)
                    เลยออกมาเปนว่า พัฒนาไปคนละแนวทาง เลยเอา ข้อดี ของคนเองที่ได้จากการพัฒนาแนวทางของตน ไปเทียบกับ ความเร็ว Ghz ครับ

อิอิ มั่วเก่งมะ ผมอ่ะ =.='

Comment

แต่ผมมองอีกมุมนึงอะนะ
                      ตัวที่ค่าPRสูงๆอย่างเช่นX2 5000+มันจะเอาไปเทียบกะintelตัวไหน(5GHz บ้าไปแล้ว) มันก็เทียบกะตัวที่เทียบตั้งแต่แรกไงคับ(P4ไง)ว่าP4เร็วแค่ไหนถึงจะมีประสิทธิภาพเทียบเท่ากะของตู ประมาณนั้น
                      ส่วนที่ว่า อินเทลมีเทียบPRกะเขาด้วยหรือเปล่า อันนี้ไม่รู้คับ ส่วนพวกE6xxxทั้งหลายแหล่นี่ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าถามผมน่าจะเป็นชื่อรุ่นมากกว่า E6300กะE6400ความเร็วมันต่างกันตั้ง266MHz
                      Last edited by PUSH THE TEMPO; 20 Dec 2006, 21:40:52.

Comment

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post
                        แต่ผมมองอีกมุมนึงอะนะ
                        ตัวที่ค่าPRสูงๆอย่างเช่นX2 5000+มันจะเอาไปเทียบกะintelตัวไหน(5GHz บ้าไปแล้ว) มันก็เทียบกะตัวที่เทียบตั้งแต่แรกไงคับ(P4ไง)ว่าP4เร็วแค่ไหนถึงจะมีประสิทธิภาพเทียบเท่ากะของตู ประมาณนั้น
                        ส่วนที่ว่า อินเทลมีเทียบPRกะเขาด้วยหรือเปล่า อันนี้ไม่รู้คับ ส่วนพวกE6xxxทั้งหลายแหล่นี่ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าถามผมน่าจะเป็นชื่อรุ่นมากกว่า E6300กะE6400ความเร็วมันต่างกันตั้ง266MHz
                        ตามท่านนี้ครับ

ตอนแรกผมอธิบายไม่ค่อยละเอียด เพราะนึกไม่ค่อยออก+แอบจารย์เล่นด้วยอ่า ^^"

Comment

โทษที เห็นว่า AMD เทียบ PR กับ Athron xp น่ะ คับ คือ 3500+ ก็เร็วกว่า Athron xp 3500

Comment

Working...
                          X