Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีคล็อก P5Q+E4500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีคล็อก P5Q+E4500

พอดีได้บอร์ดใหม่มาเลยทำไม่ต้องเพิ่มอะไรเท่าไหร อยากให้E4500 วิ้งสัก 3.6 (400*9)ยังไงก็กวนท่านเซียนทั้งหลายด้วยนะคับ

เงียบกิบ

Comment

ทดบัสแรมลง (1:1)
      เพิ่มไฟ CPU
      เพิ่มไฟ RAM
      ลากเลย บัส 400 ขึ้นต่ำ

Comment

แล้วแต่ละอย่างต้องเพิ่มเท่าไหรคับ
        ไฟแรม/ไฟcpu/ไฟแมนบอร์ด/ไฟชิบเซต
        ไม่รู้ว่าต้องเพิ่มเท่าไหรถึงจะดีกลัวว่าเพิ่มเยอะไปเดียวจะดับซะก่อน

Comment

ผมเพิ่งซ์้อมาเหมือนกัน P5Q แต่ใช้กับ CPU เดิม E2140

ทุกอย่าง AUTO (ขี้เกียจปรับ)
          ตอนนี้ใช้ 1 : 1 (FSB:RAM)
          FSB ปรับ 415
          RAM เป็น DDR2-830 (PQI 4xDIMM 5-5-5-18 1.8V (ปกติ))

ใช้อยู่ stable ดี บางทีผมว่าเพิ่ม ไฟ แล้ว clock ได้แย่ลงก็มี
          ถ้าใช้ ไฟแรม 1.9 เงี่ย clock จะตันที่ 300ปลายๆ พอปรับมาเหลือ 1.8 ก็ กลับไปได้ถึง 430 แต่ไม่ค่อย
          เสถรียร เลยลดลงมาเหลือ 415 ครับ ส่วนไฟ CPU อะไรผม AUTO หมด
          ผมว่าถ้ามันจะตัน ต่อให้ไฟยังไงมันก็ไม่ไป ถ้ามันสุดของมันแล้ว แล้วไฟเยอะบางที
          ทำให้มันร้อน clock ได้น้อยลงอีก จากที่ ลองๆมานะ

Comment

แรมอะไรครับ ??

Comment

Originally posted by Kanitchet View Post
              ผมเพิ่งซ์้อมาเหมือนกัน P5Q แต่ใช้กับ CPU เดิม E2140

ทุกอย่าง AUTO (ขี้เกียจปรับ)
              ตอนนี้ใช้ 1 : 1 (FSB:RAM)
              FSB ปรับ 415
              RAM เป็น DDR2-830 (PQI 4xDIMM 5-5-5-18 1.8V (ปกติ))

ใช้อยู่ stable ดี บางทีผมว่าเพิ่ม ไฟ แล้ว clock ได้แย่ลงก็มี
              ถ้าใช้ ไฟแรม 1.9 เงี่ย clock จะตันที่ 300ปลายๆ พอปรับมาเหลือ 1.8 ก็ กลับไปได้ถึง 430 แต่ไม่ค่อย
              เสถรียร เลยลดลงมาเหลือ 415 ครับ ส่วนไฟ CPU อะไรผม AUTO หมด
              ผมว่าถ้ามันจะตัน ต่อให้ไฟยังไงมันก็ไม่ไป ถ้ามันสุดของมันแล้ว แล้วไฟเยอะบางที
              ทำให้มันร้อน clock ได้น้อยลงอีก จากที่ ลองๆมานะ
              แรม ถ้าวิ่ง 1:1 CL เดิม ไม่ต้องอัดไฟหรอกนะครับ

ดูตาม label แล้วกันครับ

PQI ตัวนั้น จาก 5-5-5-18 เซตให้มันวิ่ง 5-5-5-15 1T ไฟ เดิมได้ครับ
              หรือผมลองกด CL มั่วๆ กลายเป็นว่า 5-3-3-8 1T แต่ทด 1:1 บัสเดิมๆ เพิ่มไฟซัก 2step .05v
              ตอนนี้ก็ยังอยู่ข้างๆผมครับ PQI ตัวนี้
              แต่มันเอ๋ออย่างมาก

แต่ powerchip ของ pqi น่าจะวิ่งบัส 450MHz CL5 ไหวนะครับ เพิ่มไฟนิดหน่อย

เล่นเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นแทนแล้วครับ
              GLORIOUS PC MASTER RACE
              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                แรม ถ้าวิ่ง 1:1 CL เดิม ไม่ต้องอัดไฟหรอกนะครับ

ดูตาม label แล้วกันครับ

PQI ตัวนั้น จาก 5-5-5-18 เซตให้มันวิ่ง 5-5-5-15 1T ไฟ เดิมได้ครับ
                หรือผมลองกด CL มั่วๆ กลายเป็นว่า 5-3-3-8 1T แต่ทด 1:1 บัสเดิมๆ เพิ่มไฟซัก 2step .05v
                ตอนนี้ก็ยังอยู่ข้างๆผมครับ PQI ตัวนี้
                แต่มันเอ๋ออย่างมาก

แต่ powerchip ของ pqi น่าจะวิ่งบัส 450MHz CL5 ไหวนะครับ เพิ่มไฟนิดหน่อย

เล่นเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นแทนแล้วครับ
                น่าจะกดได้แหละครับ ถ้าผมมี 2 แถว แต่ผมใช้ 4 แถว x 1 GB หน่ะสิครับ
                มันเลยไปได้ไกลน้อยลง และกดอะไรไม่ได้เลย ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ

Comment

แล้วแรมไรคับ

Comment

Working...
                  X