Announcement

Collapse
No announcement yet.

นี่จะทำให้เสียงออกไม่เต็มที่รึเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นี่จะทำให้เสียงออกไม่เต็มที่รึเปล่า

ถ้าเราใช้แจ็คพ่วงลำโพง 2 ตัว (แต่เวลาใช้ ใช้ทีละตัว)
    จะมีผลต่อระบบเสียงรึเปล่า
    Attached Files

จากที่เคยลอง ไม่นะ อาจจะ dropไปแต่ ผมไม่รู้สึกเรย

เพราะตามหลักการถ้าอันที่ไม่ได้เปิด กระแสไฟก็จะไม่วิ่งไป กระแสก็จะไม่โดนดึง

Comment

ถ้าเสียบสองตัวแล้วเสียงดีเหมือนเดิม เป็นไปได้รึเปล่า แล้วทำยังไงครับ

Comment

รู้สึกแค่ว่าเสียงจะเบาลงนะครับ เพราะมันต้องแชร์กัน

Comment

วิชาฟิสิกส์พื้นฐาน การคำนวณไฟฟ้าการต่อแบบอนุกรม แบบขนาน

Comment

มีแน่นอนครับ ไม่ได้นั่งคิดตามแล้วตอบนะครับ

คือว่า ชอบนั่งเทสหูฟัง ต้องเสียบเข้าๆออกๆบ่อย เลยหาแจ๊คแบบนั้นมาไช้
            ตอนแรกก็แปลกใจ เอ๊ะ ksc35 เสียงมันต้องมีประกายเสียงกว่านี้ซิ (นั่งเทียบกับhq1700ไปๆมาๆ)
            พอเปลี่ยนไปฟังตัวอื่นก็เหมือนเดิมครับ
            นอกจากเสียงจะดรอปลงแล้ว คุณภาพเสียงตกลงแน่นอนครับ (อีกอย่างลองแงะทองแดงข้างในดูครับ จะเห็นว่าถ้าลงทุนซื้อสาย mini to mini แพงๆ มาต่อ ipod แต่ต้องเอามาต่อผ่านแผ่นทองแดงข้างในของแจ๊คพวกนี้ สงสัยจะไร้ค่า)
            ไม่งั้นคงไม่ต้องซื้อเจ้าตัวนี้
            Attached Files

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
              มีแน่นอนครับ ไม่ได้นั่งคิดตามแล้วตอบนะครับ

คือว่า ชอบนั่งเทสหูฟัง ต้องเสียบเข้าๆออกๆบ่อย เลยหาแจ๊คแบบนั้นมาไช้
              ตอนแรกก็แปลกใจ เอ๊ะ ksc35 เสียงมันต้องมีประกายเสียงกว่านี้ซิ (นั่งเทียบกับhq1700ไปๆมาๆ)
              พอเปลี่ยนไปฟังตัวอื่นก็เหมือนเดิมครับ
              นอกจากเสียงจะดรอปลงแล้ว คุณภาพเสียงตกลงแน่นอนครับ (อีกอย่างลองแงะทองแดงข้างในดูครับ จะเห็นว่าถ้าลงทุนซื้อสาย mini to mini แพงๆ มาต่อ ipod แต่ต้องเอามาต่อผ่านแผ่นทองแดงข้างในของแจ๊คพวกนี้ สงสัยจะไร้ค่า)
              ไม่งั้นคงไม่ต้องซื้อเจ้าตัวนี้
              ไอตัวนี้มันราคาเท่าไหร่ได้เหรอครับเนี่ย แล้วซื้อที่ไหนได้บ้าง

Comment

ไอตัวนี้มันราคาเท่าไหร่ได้เหรอครับเนี่ย แล้วซื้อที่ไหนได้บ้าง
                ร้านมั่นคงอยู่ที่600บาทครับ ตามร้านเครื่องเสียงชั้นนำก็มี แต่ไม่เคยถามราคาครับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                  ร้านมั่นคงอยู่ที่600บาทครับ ตามร้านเครื่องเสียงชั้นนำก็มี แต่ไม่เคยถามราคาครับ
                  ราคาเอาเรื่องนะ

Comment

จากสมการ
                    E=IR
                    ต่อแบบขนาน แบ่งกระแส
                    ก็ขึ้นอยู่กับ load(o/p)ที่เอาไปต่อ
                    ถ้า load ไหนที่มีค่าความต้านทานมากกว่า ก็จะมีแรงดันตกคร่อมมากกว่า
                    จะทำให้เสียงที่ load น้อยกว่า drop ลง inputsen.. น้อยลง ทำให้มีการขยายสัญญานมากขึ้นเกิดความเพี้ยน มากขึ้นตามไปด้วย

หมายเหตุ(ตามความคิดส่วนตัว)

Comment

ต่อพ่วงกันยังไงก็เสียงเพี้ยนครับ เพราะ ค่าความต้านทานทาง input ของลำโพงจะมีค่าประมาณ 47K (ไม่แน่เสมอไป) พอเอาลำโพง 2ชุดมาพ่วงกันมันเหลือครึ่งเดียว
                      ....................
                      สรุป แค่ขาเข้าก็เพี้ยนแล้ว ออกไปไม่เพี้ยนก็แปลกล่ะครับ

Comment

Working...
                      X