Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไปมาแล้วงานคอมาร์ทเล่าสู่กันฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไปมาแล้วงานคอมาร์ทเล่าสู่กันฟัง

โดยปกติจะมีบูต Intel และ AMD ใช่ไหม

งานนี้แปลก ไม่มีบูต AMD ในงานเลยครับ ว่าจะไปดู CPU ตัวใหม่สักหน่อยอดเลย

หรือว่าหาไม่เจอก้อไม่รู้ แต่คิดว่าเดินหาทั้งงานแล้วนะ

Acer ใหญ่ที่สุดในงาน ไม่ลำเอียงนะเรื่องจิง

ปีนี้ Acer เป็นพระเอก ที่ขาย Notebook ในงานเยอะที่สุด ไปดูเองแล้วจะรู้

โดยการเปิดตัวของ Aspire One ตัวใหม่น่ารักมาก และน่าซื้อมาเล่น

ขอแถมเยอะมากรุ่นนี้เห็นแล้วกิเรด ทันทีครับ

แต่ทั้งงานรู้สึกว่า Aspire 6920G จะเด่นที่สุดครับ

ไปดูแล้วจะรู้เองครับ

เดี๋ยวยี่ห้ออื่นเค้าจะเอาว่าจะทำไมพูดถึงแต่ ACER แบนอื่นไม่พูดเลย

และไม่น้อยไปกว่านั้น Asus ได้เอา Notebook ตัวล่ะ แสนกว่ามาขายในงานซึ่งจะเป็นใครไปไม่ได้นั้นก้อคือ แรมโบกีนี่ นั้น คนขายที่บูต ASUS ออกปากพูกเองนะครับ ไม่ได้ตอแหล อย่าซื้อเลยครับ
    แพงตรงสัญญาลักษณ์เท่านั้นเอง สัมผัสก้อพอ เอาเงินไปซื้อ G1 ดีกว่า เหลือเงงินทำอย่างอื่นอีก

แต่ก้ออยากได้อยู่ดี

ส่วนเรื่อง CPU ไม่รู้เหมือนกันครับว่างานที่แล้ว มีบูต AMD หรือป่าว แฟน AMD อย่าว่ากันนะแค่บอกให้ฟัง

ืืnotebook acer มันใหญ่สุดมานานมากแล้ว ลองลงมาก็ HP&compaq แล้วก็ ส่วน Sony ก็ใหญ่แต่แยกออกไป....แต ่notebook มีหลายยี่ห้อมากขึ้นนะ แล้วก็ แบบตัวเล็กเห็นเต็มเลย.....Asus eeee 4G เหลือ 8500 รวม vat ......สุดๆ ลองไปดูกันนะ

Comment

คือผมไปมาตอนเย็นนี้อ่ะครับ ตอนแรกว่าจะไปซื้อ Asus F8sn-4s031c ที่เป็น T8300 L2 3M
      แต่จากการสำรวจปรากฏว่ามันไม่มีครับพี่น้อง ผมแอบงงเล็กน้อยจึงไปหยิบโบวชัว มาดู พบ F8sn-4p031c อ่าวนี่มันแฝดเลยนี่หว่า ตัวนี้ wireless N ราคามันอยู่ที่ 41900 ไม่รวม vat ผมก็ไม่ได้คิดอะไร หาดูมันมีกี่ร้าน อ่าวมีร้านเดียว เลยไปถามเค้าว่านี่ ตัวนี้มันราคาเท่าไหร่ พนักงานขายบอก 44700 ????? (แหมคุณงานแบบนี้ใครเค้าคิด vat เต็มกันบ้างเนี่ย) เออเค้าลดให้ เหลือ 44000 ???? ช่างใจดีปานฉะนั้น เออไม่เป็นไรเอาก็เอา เสียเวลา ผมเลยบอกเค้าเนี่ยเอาตัวนี้แหละ เค้าบอกโอเคผมเลยไปนั่งรอ สักพักพนักงานบอกเนี่ยจ่ายเงินก่อนนะครับ (เอออะไรนักหนาเนี่ย) ผมเลยตอบไปว่าขอเช็คเครื่องดูก่อนได้มั้ย เค้าจึงตอบกลับมาว่าไม่เป็นไรพี่ไม่พอใจพี่มาเอาเงินคืนเลย ???? เออนะช่างกล้า ไหนๆก็จะเอาตัวนี้อยู่แล้ว ผมจึงตกลงจ่ายไป เค้าจึงเอาใบบอกว่าให้จ่ายเท่าไหร่ได้ของแถมอะไรบ้างมาให้ดู
      สักครู่พนักงานบอกให้ผมไปรับเครื่องด้านล่าง พร้อมใบนั้นแหละ (มันเป็นใบเสร็จอ่ะครับ) ผมไปรับเครื่องมาตรวจกำลังลง window (มันเป็น rom licence) ผมพบรอยขนแมวด้านฝาครอบประมาณ 3 มิลกว่า จึงบอกเนี่ยมันมีรอย เค้าบอกลบใด้ครับ????? ผมจึงเอานิ้วปาดทันที พบว่ามันไม่มีทางลบได้ พอบ่นไปสักพักเค้าจึงเอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้ เเกะกล่องใหม่เหมือนกันเพื่อไม่ให้ผิดพลาดอีกผมจึง ตรวจสภาพก่อนแนเดิมแกะมายังไม่ทันทำไรเค้ากดลง window ทันที เออ โอเคไม่มีรอยภายนอก ผมจึงให้เค้าลง window ตอนกำลังลงมีพี่ผู้ชายคนนึง (เรียกพี่ x ละกันนะครับ)มาทักผมบอกน้องซื้อรุ่นทอปของ F8 เหรอ ผมก็ตอบว่าใช่ครับ จากนั้นเค้าจึงถามราคาว่าเท่าไหร่เหรอ ผมตอบ 44000 จากนั้นเราก็คุยกันบ้างสักพักเมื่อลง win เสร็จผมจึง ตรวจสอบ dead pixel และ ใช้ cpuz ตรวจสเป็คว่าเออตรงตามนั้นป่าว ก็โอเคไม่มีปัญหาทั้งคู่ ผมจึงตรวจอยู่สักพัก มองไปมาไม่มีที่เสียบแบต อ่าวจะตรวจดูว่ามันใช้ได้ป่าว แต่จำได้เห็นที่บูตจึงเก็บของว่าจะไปเช็คที่ชาร์ตซะหน่อย พอเก็บเสร็จผมเห็นพี่ X ก็ลง win เสร็จพอดี พอดีพี่เค้าใช้รุ่นเดียวกับผม ผมจึงไปช่วยพี่เค้าตรวจ dead pixel และ cpuz ว่าตรงเสป็คหรือปล่าว จากนั้นพี่เค้าจึงบอกว่า เนี่ยพี่ซื้อมา 42500 เองนะ (คิด vat 600) พี่เค้าจึงบอกให้ผมไปตามเงินคืนว่าเค้าคิดผิดหรือเปล่า แต่พี่เค้าถามคนอื่นมาก็ 44000 นะครับ
      ผมขอบคุณพี่เค้าก่อนลาจึงแลกเบอร์โทรศัพท์กัน ผมไม่ใช่เกย์นะครับ เหอๆๆๆ แล้วจึงเดินไปถามที่ร้านคำตอบทำให้ผมงงงวยมากมาย
      เค้าบอกว่า เนี่ยพี่ไม่ได้คิดให้ผิดนะ แต่ของน้องล็อตมันมาแพง (อ่าวคุณของมันไม่ขายราคามาตรฐานเหรอ มีถูกมีแพงด้วยเว้ยเฮ้ย)
      แล้วผมจะทำไงล่ะครับ เออผมเลยเดินออกมาโทรศัพท์บอกพี่เค้าว่าเนี่ยเค้าว่ามาเงี้ย พี่ x บอกรอแปปเดี๋ยวเสร็จแล้วจะไปหา ผมจึงรอๆๆๆ อยู่แถวนั้นแหละครับ
      สักพักพี่เค้าโทรมาบอกถึงแล้วผมจึงเดินเข้าไปคุยกัน
      เรื่องมันมีอยู่ว่าๆๆๆ
      พวกผมยื่นใบเสร็จให้ดู ว่าเนี่ยทำไมมันต่างกัน ผมกับพี่เค้าซื้อ***งกัน 2 คนเอง (ท้าย0 กับ3) พนักงานขายตอบสักพัก ก็สรุปได้ว่าราคาที่ตกลงกับพนักงานขายคือที่สุดหรือไม่เค้าจะรับซื้อคืนแล้วขายใหม่ราคาเดียวกัน???? 44000 คิดได้ไงครับเนี่ยช่างมีความรับผิดชอบมากมาย (แล้วจะมาจัดงานทำไมกลับไปขายร้านเหอ ผมไปซื้อที่ร้านมันน่าจะถูกกว่าด้วยซ้ำ) โอเคครับ เมื่อเป็นยังงี้จึงไปติดต่อประชาสัมพันธ์จัดงาน (ขอโทษกันไม่เป็นเหรอไงกัน) คุยสักพักจึงมีพี่พนักงาน เดินมาช่วยติดต่อทางศูนย์ Asus ให้ ได้เรื่องว่าให้ไปคุยกับ dealer เอาเอง โดยพี่เค้าจะไปเป็นเพื่อน เมื่อไปถึงเค้าก็บอกเหมือนเดิม (ผมลืมบอกไปราคามันบอกกันก่งซะอีกจะรู้มั้ยอันไหนอันใหม่อันเก่า ที่พนักงานรู้นี่ช่างเก่งกล้านักรู้ว่าล็อตนี้แพงล็อตนี้ถูก ตอนไปเอาเครื่องบัตรเปล่ายังไม่ลงซีเรียลเครื่องด้วยซ้ำไปเขียนเอาตรงนั้น)
      ไม่ว่าคุยยังไงทางร้านก็ไม่ยอมท่าเดียว ของปลอบใจเล้กน้อยก็ได้มันเสียความรู้สึกนะครับ งานเดียวกัน ร้านเดียวกัน เวลาต่างกันนิดเดียว ไม่น่าเกิน 10 นาที แต่ราคาต่าง 1500????? เค้าบอกให้ผมไปคุยกับเจ้าของร้าน อ่าวนี่มันร้านเค้าผมเสียหายเค้าควรมาคุยกับผมสิ พวกผมก็นั่งคุยกันไปเรื่อย(คุยกับพี่เ x ค้าก็สนุกดีนะครับ) สักเกือบ 20 นาทีงานจะปิดเก็บของกันเสร็จแล้ว ร้านเค้ามาบอกว่า งั้นเค้าจะแถม usb2G ให้ละกัน(เจ้าของร้านไม่มาเอง เออดีจริง) หรือจะเอาของคืน??? (หมดมุขแล้วเหรอ) ผมก็ เออถ้าไม่ขี้เกียจน่ะคงคืนไปแล้วล่ะเสียเวลา ที่จริงอีก 5-6 นาทีพวกผมก็ไม่รอแล้วล่ะ สักพักก็เอามาให้ usb2G kingston series100 สีดำล้วนท่าทางโปเกมากเหมือนของแถม ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงรับมาแล้วก็กลับ มานี่แหละ
      <<<<จริงๆ พี่เค้าไปถามเครื่องรุ่นอื่นร้านในบูท Asus เค้าบวก vat 600-800 เท่านั้นเอง
      <<<<<<< ที่จริงผมว่าการบอกชื่อร้านนี่ไม่ดีนักแต่แหม ทำดีซะจน ผมต้องบอกให้พี่น้องระวังเอาไว้ละกัน ร้านจัดอยู่บูทใหญ่ Asus เลยนะครับ ชื่อร้าน คอมพิวเตอร์ไกด์ ที่บอกไปเพราะไม่อยากให้มีคนหลงผิดแบบผม หวังว่าคงไม่ได้เอาของไปเคลมร้านเค้านะ เฮ้อพอละผมไปนอนนะครับ บอกตามตรงผมล่ะเสียความรู้สึกจริงๆ ขอขอบคุณพี่ x ด้วยนะครับสำหรับความช่วยเหลือ>>>>>

Comment

บูท notebook acer มันใหญ่สุดมานานมาก
        จิงครับ

Comment

ของถูก สเปคดี มีหรอคนไทยจะไม่ชอบ

Comment

AMD มีครับ อยู่มุมสุดของ Hall (บูทแอบๆ แถวตู้กดผ้าเย็น - -)

ซื้อ set AMD แถมเสื้อดำ มีโลโก้ AMD กะ ATI ง่ะ - -;

ถ้าเป็นเวลาเดียวกันของปีที่แล้ว บูทAMD จะยิ่งใหญ่กว่านี้ แต่ตอนนี้ไม่มีอารายใหม่ๆ มาเปิดตัวง่ะครับ

Comment

ท่าน vam เจ้า one นี้ ราคาเท่าไหร่เรอครับ ได้ถามเค้ามาป่ะคร้าบบ ^^

Comment

ผมว่างานgenX เล็กกว่าcommart ที่ผ่านมาอีกอ่า

Comment

Working...
                X