Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาระเล็กน้อยงานคอมมาร์ท อ่านหน่อยก็ดีนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาระเล็กน้อยงานคอมมาร์ท อ่านหน่อยก็ดีนะครับ

คือผมไปมาตอนเย็นนี้อ่ะครับ ตอนแรกว่าจะไปซื้อ Asus F8sn-4s031c ที่เป็น T8300 L2 3M
    แต่จากการสำรวจปรากฏว่ามันไม่มีครับพี่น้อง ผมแอบงงเล็กน้อยจึงไปหยิบโบวชัว มาดู พบ F8sn-4p031c อ่าวนี่มันแฝดเลยนี่หว่า ตัวนี้ wireless N ราคามันอยู่ที่ 41900 ไม่รวม vat ผมก็ไม่ได้คิดอะไร หาดูมันมีกี่ร้าน อ่าวมีร้านเดียว เลยไปถามเค้าว่านี่ ตัวนี้มันราคาเท่าไหร่ พนักงานขายบอก 44700 ????? (แหมคุณงานแบบนี้ใครเค้าคิด vat เต็มกันบ้างเนี่ย) เออเค้าลดให้ เหลือ 44000 ???? ช่างใจดีปานฉะนั้น เออไม่เป็นไรเอาก็เอา เสียเวลา ผมเลยบอกเค้าเนี่ยเอาตัวนี้แหละ เค้าบอกโอเคผมเลยไปนั่งรอ สักพักพนักงานบอกเนี่ยจ่ายเงินก่อนนะครับ (เอออะไรนักหนาเนี่ย) ผมเลยตอบไปว่าขอเช็คเครื่องดูก่อนได้มั้ย เค้าจึงตอบกลับมาว่าไม่เป็นไรพี่ไม่พอใจพี่มาเอาเงินคืนเลย ???? เออนะช่างกล้า ไหนๆก็จะเอาตัวนี้อยู่แล้ว ผมจึงตกลงจ่ายไป เค้าจึงเอาใบบอกว่าให้จ่ายเท่าไหร่ได้ของแถมอะไรบ้างมาให้ดู
    สักครู่พนักงานบอกให้ผมไปรับเครื่องด้านล่าง พร้อมใบนั้นแหละ (มันเป็นใบเสร็จอ่ะครับ) ผมไปรับเครื่องมาตรวจกำลังลง window (มันเป็น rom licence) ผมพบรอยขนแมวด้านฝาครอบประมาณ 3 มิลกว่า จึงบอกเนี่ยมันมีรอย เค้าบอกลบใด้ครับ????? ผมจึงเอานิ้วปาดทันที พบว่ามันไม่มีทางลบได้ พอบ่นไปสักพักเค้าจึงเอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้ เเกะกล่องใหม่เหมือนกันเพื่อไม่ให้ผิดพลาดอีกผมจึง ตรวจสภาพก่อนแนเดิมแกะมายังไม่ทันทำไรเค้ากดลง window ทันที เออ โอเคไม่มีรอยภายนอก ผมจึงให้เค้าลง window ตอนกำลังลงมีพี่ผู้ชายคนนึง (เรียกพี่ x ละกันนะครับ)มาทักผมบอกน้องซื้อรุ่นทอปของ F8 เหรอ ผมก็ตอบว่าใช่ครับ จากนั้นเค้าจึงถามราคาว่าเท่าไหร่เหรอ ผมตอบ 44000 จากนั้นเราก็คุยกันบ้างสักพักเมื่อลง win เสร็จผมจึง ตรวจสอบ dead pixel และ ใช้ cpuz ตรวจสเป็คว่าเออตรงตามนั้นป่าว ก็โอเคไม่มีปัญหาทั้งคู่ ผมจึงตรวจอยู่สักพัก มองไปมาไม่มีที่เสียบแบต อ่าวจะตรวจดูว่ามันใช้ได้ป่าว แต่จำได้เห็นที่บูตจึงเก็บของว่าจะไปเช็คที่ชาร์ตซะหน่อย พอเก็บเสร็จผมเห็นพี่ X ก็ลง win เสร็จพอดี พอดีพี่เค้าใช้รุ่นเดียวกับผม ผมจึงไปช่วยพี่เค้าตรวจ dead pixel และ cpuz ว่าตรงเสป็คหรือปล่าว จากนั้นพี่เค้าจึงบอกว่า เนี่ยพี่ซื้อมา 42500 เองนะ (คิด vat 600) พี่เค้าจึงบอกให้ผมไปตามเงินคืนว่าเค้าคิดผิดหรือเปล่า แต่พี่เค้าถามคนอื่นมาก็ 44000 นะครับ
    ผมขอบคุณพี่เค้าก่อนลาจึงแลกเบอร์โทรศัพท์กัน ผมไม่ใช่เกย์นะครับ เหอๆๆๆ แล้วจึงเดินไปถามที่ร้านคำตอบทำให้ผมงงงวยมากมาย
    เค้าบอกว่า เนี่ยพี่ไม่ได้คิดให้ผิดนะ แต่ของน้องล็อตมันมาแพง (อ่าวคุณของมันไม่ขายราคามาตรฐานเหรอ มีถูกมีแพงด้วยเว้ยเฮ้ย)
    แล้วผมจะทำไงล่ะครับ เออผมเลยเดินออกมาโทรศัพท์บอกพี่เค้าว่าเนี่ยเค้าว่ามาเงี้ย พี่ x บอกรอแปปเดี๋ยวเสร็จแล้วจะไปหา ผมจึงรอๆๆๆ อยู่แถวนั้นแหละครับ
    สักพักพี่เค้าโทรมาบอกถึงแล้วผมจึงเดินเข้าไปคุยกัน
    เรื่องมันมีอยู่ว่าๆๆๆ
    พวกผมยื่นใบเสร็จให้ดู ว่าเนี่ยทำไมมันต่างกัน ผมกับพี่เค้าซื้อ***งกัน 2 คนเอง (ท้าย0 กับ3) พนักงานขายตอบสักพัก ก็สรุปได้ว่าราคาที่ตกลงกับพนักงานขายคือที่สุดหรือไม่เค้าจะรับซื้อคืนแล้วขายใหม่ราคาเดียวกัน???? 44000 คิดได้ไงครับเนี่ยช่างมีความรับผิดชอบมากมาย (แล้วจะมาจัดงานทำไมกลับไปขายร้านเหอ ผมไปซื้อที่ร้านมันน่าจะถูกกว่าด้วยซ้ำ) โอเคครับ เมื่อเป็นยังงี้จึงไปติดต่อประชาสัมพันธ์จัดงาน (ขอโทษกันไม่เป็นเหรอไงกัน) คุยสักพักจึงมีพี่พนักงาน เดินมาช่วยติดต่อทางศูนย์ Asus ให้ ได้เรื่องว่าให้ไปคุยกับ dealer เอาเอง โดยพี่เค้าจะไปเป็นเพื่อน เมื่อไปถึงเค้าก็บอกเหมือนเดิม (ผมลืมบอกไปราคามันบอกกันก่งซะอีกจะรู้มั้ยอันไหนอันใหม่อันเก่า ที่พนักงานรู้นี่ช่างเก่งกล้านักรู้ว่าล็อตนี้แพงล็อตนี้ถูก ตอนไปเอาเครื่องบัตรเปล่ายังไม่ลงซีเรียลเครื่องด้วยซ้ำไปเขียนเอาตรงนั้น)
    ไม่ว่าคุยยังไงทางร้านก็ไม่ยอมท่าเดียว ของปลอบใจเล้กน้อยก็ได้มันเสียความรู้สึกนะครับ งานเดียวกัน ร้านเดียวกัน เวลาต่างกันนิดเดียว ไม่น่าเกิน 10 นาที แต่ราคาต่าง 1500????? เค้าบอกให้ผมไปคุยกับเจ้าของร้าน อ่าวนี่มันร้านเค้าผมเสียหายเค้าควรมาคุยกับผมสิ พวกผมก็นั่งคุยกันไปเรื่อย(คุยกับพี่เ x ค้าก็สนุกดีนะครับ) สักเกือบ 20 นาทีงานจะปิดเก็บของกันเสร็จแล้ว ร้านเค้ามาบอกว่า งั้นเค้าจะแถม usb2G ให้ละกัน(เจ้าของร้านไม่มาเอง เออดีจริง) หรือจะเอาของคืน??? (หมดมุขแล้วเหรอ) ผมก็ เออถ้าไม่ขี้เกียจน่ะคงคืนไปแล้วล่ะเสียเวลา ที่จริงอีก 5-6 นาทีพวกผมก็ไม่รอแล้วล่ะ สักพักก็เอามาให้ usb2G kingston series100 สีดำล้วนท่าทางโปเกมากเหมือนของแถม ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงรับมาแล้วก็กลับ มานี่แหละ
    <<<<จริงๆ พี่เค้าไปถามเครื่องรุ่นอื่นร้านในบูท Asus เค้าบวก vat 600-800 เท่านั้นเอง
    <<<<<<< ที่จริงผมว่าการบอกชื่อร้านนี่ไม่ดีนักแต่แหม ทำดีซะจน ผมต้องบอกให้พี่น้องระวังเอาไว้ละกัน ร้านจัดอยู่บูทใหญ่ Asus เลยนะครับ ชื่อร้าน คอมพิวเตอร์ไกด์ ที่บอกไปเพราะไม่อยากให้มีคนหลงผิดแบบผม หวังว่าคงไม่ได้เอาของไปเคลมร้านเค้านะ เฮ้อพอละผมไปนอนนะครับ บอกตามตรงผมล่ะเสียความรู้สึกจริงๆ ขอขอบคุณพี่ x ด้วยนะครับสำหรับความช่วยเหลือ>>>>>

น่าเห็นใจครับ -_-!

แต่ผมอ่านซะ ตาลาย หมดเรย อ่ะ

Comment

โทดทีคับมันมือไปหน่อย

Comment

งี้ แหละลูกค้าคือพระเจ้าจอดมันยอดมาก(ตังยังไม่จ่าย) แต่พอได้ของละ กลับเป็น......

โอ....ซ่ารา คิดว่าไง

Comment

เสียความรู้สึก จังเจอแบบนี้

Comment

คอมพิวเตอร์กุ๊ย.. เอ๊ย..ไกด์

ร้านในตำนาน pantip.com

Comment

งานแบบนี้ราคาที่ตกลงกัน teller ถือเป็นที่สิ้นสุดคับ แต่ราคามาตรฐานของบูทเค้าจะมีอยู่แล้ว ขายได้แพงคนเชียร์ก็ได้เยอะหน่อยนะ แต่ส่วนใหญ่งานแบบนี้ต้องพยายามต่อรองจนเค้าไม่บวก vat หรือคิดน้อย จะคุ้มที่สุดคับ เพราะถ้าอย่างนั้นไปซื้อร้านดีกว่า

Comment

เป็นเพราะไปวันแรกปล่าวครับ ของยังเยอะมันคงคิดว่ายังมีอีกหลายวันโดยเฉพาะ ส-อา คนเยอะเลยไม่ง้อลูกค้าเท่าไหร่ ไม่แน่วันสุดท้ายมันอาจะลด แลก แจก แถม ก็ได้คร้าบบ
                ปล เป็นผมก็เสียความรู้เหมือนกัน

Comment

เออ ผมว่า งานพวกนี้ เป็นการกระตุ้นผู้ซื้อให้ ออกมาใช้จ่ายเงิน แต่ถามว่าถูกกว่ากันไหม ผมว่า ไม่ค่อยคุ้มกับสิ่งที่ได้มานะครับ เสียเพิ่มอีกนิด ซื้อร้าน ธรรมดา นอกงานดีกว่าครับ (ร้านที่บริการดีๆ บางครั้งเสียแพงกว่า นิดหนึ่ง ผมก็ยอมนะครับ ^__^)

Comment

น่าเห็นใจงับ -*-

Comment

อยากได้รุ่นนี้เหมือนกันครับกำลังจะไปซื้อในงานเหมือนกัน มีขายร้านเดียวหรอ ถ้าจะไปต้องทำไงไม่ให้โดนโกงอ่า

Comment

งานแบบนี้แหละตัวดี ต้องรอบคอบและระวังให้ดีในการเลือกซื้อนะคับ

Comment

ติดใจอะไรมั้ยมันก็ต้องเป็นแบบนั้นอยุ่แล้วล่ะครับ ผมแค่มาบอกเล่าเก้าสิบให้ฟังกันเท่านั้นเอง

Comment

พี่ korebirth ครับ

รบกวนถามหน่อยครับพอดีจะเอา f8 ตัวที่มันเป็น 8300 เหมือนกันอะครับแต่วันนี้พึ่งกลับมาเจอแต่ 8100 อะครับ

ในเบอชัว ก็มีแต่ 8100 มีร้านไหนอีกรึป่าวครับที่ มี 8300 หรือมีแึค่ ร้านที่พี่ซื้ออะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ร้านนี้ชั่วครับเคยโดนเหมือนกันเซ็งเลยซื้อร้านนี้บริการก็ไม่ดีครับ เคยไปซ่อมเอาของไปดองเค็มไว้ สงสัยจะทำเนื้อหมัก

Comment

Working...
                              X