Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟอร์แมต ไม่ได้ เพราะ กดคีย์บอร์ด ไม่ได้คับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟอร์แมต ไม่ได้ เพราะ กดคีย์บอร์ด ไม่ได้คับ ช่วยที

เวลา เข้าวินโดว์ แล้ว หรือ ตอน เข้าไบออส

กดใช้งานได้ปรกติ ทุกอย่างคับ

แต่ถ้าลงวินโดว์ใหม่ บูตจากแผ่น พอไปถึง ตอนที่จะต้องเลือก ฟอร์แมต ไฟที่คีย์บอร์ด จะดับ แล้วก็กดไม่ติดคับ
    ใช้ ช่อง PS/2 (แต่ไม่ได้ลองแบบUSB)

แต่ถ้าก่อนที่จะถึงหน้าฟอร์แมต ผมกดปุ่ม NumLock รั่วๆ
    ให้ไฟมันติดๆดับๆ ไฟมันก็จะติด คีย์บอร์ดก็จะใช้ได้ 555555555+

(ใครอาการเดียวกันเอาไปใช้ได้คับ กด รั่ว ไม่ต้องถี่มากก็ได้)

แต่ผมสงสัยว่า ทำไมมันถึงไม่ติดคับ

ขอบคุณทุกความเห็น ขอบคุณทุกคำตอบคับผม

ของผมกดอะไรไม่ได้ตอนเลือกที่จะบูทว่า เลือกบูทจากไหน เเล้วกดอะไรไม่ได้ ผมก็เลยมาโพสถาม
    ของผมใช้เเบบ ยูเอสบี ก็เลยต้องเข้าไปตั้งค่าในใบออส ตั้งค่าให้มันสนับสนุน ยูเอสบี คีย์บอร์ด
    จากนั้นผมก็ลงได้เลย

Comment

ช่องเสียบคีย์บอร์ดมีปัญหา หรือคีย์บอร์ดมีปัญหาเองรึเปล่าครับ ไม่ก็แผ่นมีปัญหาแล้ว

Comment

Originally posted by samulai View Post
        ช่องเสียบคีย์บอร์ดมีปัญหา หรือคีย์บอร์ดมีปัญหาเองรึเปล่าครับ ไม่ก็แผ่นมีปัญหาแล้ว
        เป็นทุกแผ่นนะคับ

ไม่น่าจะเป็นปัญหาที่ช่องเสียบ เพราะ เวลาเขาวินโดว์ หรือ ไอออส มันก็ใช้งานได้ปรกติคับ

ลองเปลี่ยนคีย์บอร์ดแล้วก็เป็นคับ

แต่สงสัยว่ามีใครเคยเจออาการแบบนี้ไหมแล้ววิธีแก้ที่แน่นอนเป็นยังไง

Comment

อืม
          อาจเป็นเพราะว่าคีย์บอร์ดยูเอสบีไม่สามารถใช้งานร่วมกับดอสได้ครับ
          แต่ผมใช้ได้แนะนำให้ลองหาอะแดปเตอร์ที่แปลงจากยูเอสบีมาเป็น พอร์ทธรรมดาครับ

Comment

ลองเปลี่ยนจากคีย์บอร์ด USB เป็น PS2 ดูครับ เพื่อนเคยเจอปัญหานี้ เปลี่ยนแล้วหาย

Comment

เปลี่ยนเป็นคีบอร์ด PS/2 ครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นคับผม ฮี่ๆ

Comment

Working...
                X