Announcement

Collapse
No announcement yet.

คะแนนแรงแล้วค่าไฟละ (แวนเทจ 4850CF & GTX280 3WaySLI)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

GTX 280 ตัวนึงกินไฟตอนโหลดประมาณ 230กว่าวัตต์ ครับ (3ตัวคิดไปเองกี่วัตต์)

แล้วผลเทสข้างบนนั่นคนละสำนักกันกันครับ ระบบมันคนละระบบอยู่แล้วไม่ต้องตลกไป CPU สกอร์จะไม่เท่ากันก็ไม่แปลก พอดีว่าใช้ CPU รุ่นเดียวกันและสปีดเท่ากันพอดีแค่นั้น คนทดสอบไม่ใช่คนเดียวกันครับ
    ดูที่แหล่งข่าวสิครับ อันนึงชิปเฮล อีกอัน VR คนละเวบเลย
    Last edited by papababa; 14 Jun 2008, 03:01:59.

Comment

เราต้องทำร้ายโลกขนาดนี้เลยเหรอ กะอีแค่จะเล่นเกม

Comment

Originally posted by papababa View Post
        GTX 280 ตัวนึงกินไฟตอนโหลดประมาณ 230กว่าวัตต์ ครับ (3ตัวคิดไปเองกี่วัตต์)

แล้วผลเทสข้างบนนั่นคนละสำนักกันกันครับ ระบบมันคนละระบบอยู่แล้วไม่ต้องตลกไป CPU สกอร์จะไม่เท่ากันก็ไม่แปลก พอดีว่าใช้ CPU รุ่นเดียวกันและสปีดเท่ากันพอดีแค่นั้น คนทดสอบไม่ใช่คนเดียวกันครับ
        ดูที่แหล่งข่าวสิครับ อันนึงชิปเฮล อีกอัน VR คนละเวบเลย

อืม... อาจจะเป็นโหลดทั้งระบบหรือเปล่าครับ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
        แต่ตัวเลขเรื่อง power consumption ของการ์ดตัวนี้ ตามรูปนะครับ

ซัพพลายไฟไม่พอ ก็อาจจะ ไฟ 12V ที่แยกจ่ายให้กับการ์ดจอมันจ่ายได้ไม่ถึงที่ควรจะเป็นหน่ะครับ ถ้า 3 ตัวก็ราวๆ 450 วัตต์ ก็ต้องหาซัพพลายที่จ่ายไฟ 12V เฉพาะการ์ดจอให้ได้อย่างต่ำสัก 40 - 45 A นี่ยังไม่นับว่า มันคงไม่จ่ายได้ตามสเปกเต็มๆนะครับ คงต้องมีเผื่อหน่อยๆ ซึ่งคงจะมีในสเปกซัพพลายสักร่วมๆ 1000 วัตต์ขึ้นไปนะครับ

ถ้ารวมๆทั้งระบบอย่างที่ผมว่าไป ซีพียู เมนบอร์ด แรม แบบไม่ลาก ก็คงแตะๆ 600 วัตต์อย่างที่บอกไปครับ หรืออาจจะเกินตามแต่ใส่อุปกรณ์โหลดไปนะครับ ถ้าวัดการใช้ไฟรวมๆก็ใช้อุปกรณ์ง่ายๆอย่างเช่น กิ๊บแอมป์หรือไม่ก็พวก watt monitor เสียบปลั๊กแล้วโชว์วัตต์ที่โหลดไปทั้งหมดก็ได้มั๊งครับ

จ่ายค่าไฟกันสนุกเลยครับ การ์ด 3 อันคงร้อนน่าดู คงต้องเปิดแอร์ให้อีก ไม่งั้นร้อนทั้งคนทั้งคอมแน่ๆเลยครับ
        Last edited by Leim; 22 Nov 2008, 23:30:45.

Comment

ข้างบนนั่นผมเทียบกันกับข้อมูลที่บอกว่า กินรวมๆกันประมาณ 600watt นะครับ จากข้อมูลของทาง nvidia ออกมา
          แต่มันก็เป็นค่า power efficiency แหล่ะครับ บางทีอาจจะไม่ใช่ค่าที่แสดงผลออกมาเป็นวัตต์โดยตรง
          อาจจะวัดเป็นประสิทธิภาพต่อจำนวนวัตต์เทียบกัน อาจจะเป็นไปได้ครับ ประมาณว่า ที่โปรแกรมเกมส์ 3D GTX280 ประสิทธิภาพกับไฟที่บริโภคไปสูงกว่า....

แต่อีกเว็บที่ผมเจอ คือตัวนี้ครับ

http://www.geeks3d.com/?tag=geforce-gtx-280

ดูในเรื่องของ power consumption เป็นคนละเรื่องเลย เท่าตัวครับ
          ผมเลยเทียบจากค่าต่ำไว้ก่อนครับ กับค่าไฟที่ต้องจ่ายไปครับ แต่จำนวนวัตต์ที่ได้นี่ก็สยองแล้วครับ... นี่แล้วส่วนพลังงานที่เสียไปกลายเป็นความร้อนอีก... ห้องร้อน และ โลกร้อนชัดๆ

ถ้าตามสเปกบอกกินไฟไปสุดๆที่ 236 วัตต์ ตามสเปกที่บอกจากเว็บนี้
          ก็... ร่วมๆ 700 วัตต์ ต้องหาซัพพลายที่จ่ายไฟ 12V ได้สัก 60 - 70A....... โหดร้ายมาก

พอๆกับเปิดแอร์ 9000 BTU ยังไงยังงั้นเลยครับ เปลืองไฟดีจริงๆ
          Last edited by Leim; 14 Jun 2008, 09:11:51.

Comment

ค่าไฟบาน เกิน600Wชัวๆๆ

Comment

ต้องจ่ายค่าซัพพลายอีกประมาณ 1 หมื่นบาท.....
              รวมๆนี่คอมเครื่องนึงจ่ายกันเกือบแสน (เผลอๆจะถึงด้วยซ้ำ) สำหรับเล่นเกมส์เลยเหรอเนี่ย หุๆๆ

ซัพพลายคงต้องหาประมาณนี้ครับ ถ้าเค้าเคลมว่า Efficiency ได้ประมาณ 80% ของที่มันทำได้นะครับ.... ไฟ 12V.... 90A....... ค่าไฟหน่วยละ 7 - 10 บาท (ห้องเช่า - หอพักนักศึกษา) เล่นวันละสัก 12 ชม.....

หนักครับหนัก ค่าไฟเนี่ย....
              Last edited by Leim; 22 Nov 2008, 23:30:45.

Comment

เหอๆๆ ค่าไฟ -*-

Comment

Working...
                X