Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะถอย HDD คับ มี 2ยี้ห้อเล็งไว้แนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

WDครับ มีความหลังไม่ดีกับSG

Comment

เล่น WD เลยครับ ถูกกว่า SG ด้วยสเปคที่พอๆกัน

Comment

HITACHI ครับ

Comment

Hitachi

คุ้มๆๆ

Comment

จะWESTERN รึ SEAGATE ถ้าไม่ทำตกหรือกระเเทก ก็ใช้ได้ยาววครับ
            ส่วนตัวเเล้วผมก็ใช้ SEAGATE มีIDE อยู่ตัวนึงใช้มา 9 ปียังไม่เจ้งเลย

Comment

W
              D

Comment

dun

Comment

ที่บ้านมี SG 1 ตัวครับ 80 GB. ไว้ดูดไฟล์จากโค

ที่เหลืออีก 4 ตัว เป็น WD หมด
                  - 1600AAJS 2 ตัว
                  - 800JD 1 ตัว
                  - 5001ABYS 1 ตัว

สรุปก็ใช้ดีทั้ง 2 ค่าย แต่ชอบ WD มากกว่า เพราะเรื่องคุณภาพชิ้นงานที่ดีกว่า เห็นหลายๆคนบ่นว่า SG ดังบ้าง ร้อนบ้าง แต่ WD เห็นคนบ่นน้อยกว่า

แต่ถ้าจะซื้อ HDD ตัวใหม่ ผมอยากลอง Hitachi ครับ เห็นเพื่อนๆบอกว่าชิ้นงานทำออกมาดี เงียบ เย็น

Comment

มี SG 2 ตัวครับ 250GB ซื้อมา 3 เดือนก่อน เวลาอ่าน-เขียนข้อมูล หนักๆ จะมีเสียงกรี๊กๆ แล้ว

อีกตัว 320GB เพิ่งซื้อไม่ถึงอาทิตย์ยังปกติดี แต่มันแพงน่ะ

Comment

ผมเชียร์ WESTERN ครับ แต่ถ้าเป็น seagate ต้องเฉพาะ IDE เพราะว่า ขนาดผมซื้อมาก่อน Y2K ตัว 8.6 G เครื่อง P2 ปัจจุบันยังไม่ พังเลยครับ

จากประสบการณ์ ผมต่อคอม วาง colo ครั้งแรกๆๆ ผมก็ใช้ seagate เค้า บอกว่า ทน ถ้าท่านเคยไป cs lox เสือป่า มันจะ ต้องเอาเครื่อง server ใส่รถเข็นไปแล้วเดินข้าม ถนน มันจะมี เป็น ทางลูกระนาบ สำหรับชะรอ รถ ผม ก็ ใส่ระเข็ค พอ ขึ้นไปถึงตึก ปลากฏว่า HD พังเรียบร้อย ขนาดสะเทือนไม่มากน่ะครับ พังเรียบร้อย เลย ตอนก่อนเอามา ออกจากบ้านเปิดปกติ พอไปถือ เสือป่า เน่าเลย

แล้ว อีกเครื่อง ถ่อยมาจาก JIB หาดใหญ่ แล้ว ขับรถขึ้นกรุงเทพ เน่าเลย แต่ ยังเปิด ติดน่ะครับ แต่เล่นซัพแปบ ค้าง ดื้อๆๆ ค้างแบบ โปรแกรม ค้างน่ะครับ ไม่ช่ายหยุดนิ่ง ลองเช็คทั้งเครื่องสลับไปสลับมาสรุป Seagate ทำพิษ

แล้ว seagate ค่อยๆๆ พังทีละลูก จนตอนนี้ server ผม 6 เครื่อง ใช้ WD ทั้งหมด ยังไม่มีตัวไหนเสียเลย ตั้งแต่ ลอง มา

Comment

เคยใช้
                        SG 20GB IDE 5ปี พัง 80GB IDE ใช้มา 3 ปี ยังไม่มีปัญหา (ประกันหมด2011)
                        WD 20GB IDE 10 ปี ยังใช้ดีอยู่ 160GB SATA2 4 ตัว ประกัน 5 ปี ใช้มา 1-2 ปี (ปัจจุบันยังใช้งานดีอยู่)
                        SS 40GB IDE 3 ตัว ใช้มา 5-6 ปี ปัจจุบันยังใช้ดีอยู่ 80GB IDE ซื้อมา 7วันแรกเสียงดัง อ่านช้าส่งเครม ตอนนี้ใช้งานมา 1 ปี ยังไม่มีปัญหา
                        IBM 40GB IDE 2ตัว ใช้มา 6 ปี ปัจจุบันยังใช้ดีอยู่

ถ้าจะให้ลองซื้อตอนนี้จะลอง
                        Hitachi (เพราะไม่เคยใช้) ไม่ก็ Samsung (เพราะราคาถูก)

Comment

Maxtor ครับใช้อยู่หุหุ 7 ปีแล้วไม่ร้องเลยซักนิด55+

Comment

แต่ความร้อนมันก็อีกเรื่องนะ 40+ At Idle><!

Comment

เทคโนโลยีทุกชนิด ทุกยี่ห้อคุณภาพขึ้นอยู่กับดวงคับ อิอิ

Comment

ชอบ WD ครับ ลื่นๆ เงียบๆ

Comment

Working...
                                X