Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำจากสาวก amd ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำจากสาวก amd ทีครับ

ผมกำลังจะเปลี่ยนคอมใหม่ (ล้าหลังมานานมาก -*-) ตอนนี้มองๆ ไว้อยุ่ 2 ตัวคือ Q6600 กับ 9550 (Ram 4G)
    จุดประสงค์การใช้งาน ผมจะเน้นที่ multi tasking ล้วนๆนะคับ
    ผมทำงานด้าน develop นะคับ การใช้งานที่ต้องการก็มี
    + Base Win 2003
    + เปิด VM linux (), VM xp ต้องการเปิดพร้อมๆกัน 3 os ในบางครั้งแต่ 2003 + linux คงต้องบ่อยมาก
    + ใน linux อาจจะต้องมีการ รัน server game ซึ่งอาจจะกิน cpu พอสมควร
    + ใน 2003 ต้องมีการเปิด vs 2008, อาจจะต้องมีการอ่าน text log ขนาด 300-500m 3-4 ไฟล์ในขณะเดียวกัน
    + ใน 2003 / xp อาจจะต้องมีการเปิด client เกมส์เพื่อทดสอบระบบ (อาจจะต้องมีความจำเป็นที่ต้องเปิดพร้อมๆกัน)
    หลักๆคงมีเท่านี้คับ
    ผมอยากทราบว่า ท่านที่ใ้ช้งาน Phenom 9550 อยุ่ตอนนี้คิดว่างานที่ผมทำตัว CPU น่าจะไหวใหมคับ ผมไม่อยากให้เครื่องอืดนะคับเพราะมันจะใช้งาน vs 2008 ลำบาก

งานหนักนะครับเนี่ย แต่ว่าผมก็ไม่แน่ใจว่าอันไหนน่าจะใช้ได้ดีกว่ากัน รอท่านผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ
    ส่วนตัวนะครับ ถ้าทำงานพวกนี้พร้อมๆ กัน CPU สองตัวนี้อาจจะไหว แต่ว่า RAM กับ HDD เนี่ยคงเจอปัญหาแน่นอนครับ

Comment

multi tasking รับรองว่า9550ไม่ผิดหวังครับ Q6600 มันจะหนักที่งานชิ้นเดียวแล้วถ้าทำอย่างอื่นมันก็อืดๆ แต่Phenomนี้ มานไม่ได้อีดอย่างที่คิดหรอกครับ อาจจะทำงานไม่เร็วเท่า งานชิ้นเดียวแต่ลื่นๆ กว่าในการทำหลายๆอย่างพร้อมๆ กัน

Comment

ซื้อมาใช้ทำงาน รันทีละงานก็ Q6600 แต่ถ้าทำงานไปด้วยแล้วเล่นอย่างอื่นไปด้วย หรือทำหลายงานพร้อมกันก็ 9550 ครับ

Comment

Working...
        X