Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม Fiber2u TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม Fiber2u TOT

คือว่า ปัจจุบันนี้ใช้ adsl TOT แล้วทีนี้คู่สายที่ใช้ไม่สามารถอัพขึ้นได้อีก
    ตอนนี้เลยใช้ได้แค่ 6Mbps เพราะถ้าอัพขึ้นอีก คู่สายคงสวิงเลยทีเดียว (หรือว่าเขาไม่แคร์ลูกค้าเก่าก็ไม่รู้ ไม่ทำอะไรให้เลยอ่ะ)

เลยตกลงกับพี่ว่าจะติด fiber2u 20/3 ของ TOT (ที่บ้านมีแค่ TOT ที่มาถึงน่ะครับ ไม่งั้นจัด 3bb ไปแร่ะ)
    เลยอยากจะถามพี่ๆทั้งหลายว่า
    เราควรใช้ onu ตัวไหนอ่ะครับ (ขอลิงค์ด้วยหน่อยนะครับ)
    คุยกับ TOT เขาบอกเดินสายให้เฉยๆ สามพัน ไม่ได้ติดตั้งตัว modem fiber ให้ (เหมือนที่สำนักงานจะไม่มีอ่ะครับ)

ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ พอดี***งจาก node ไม่ถึง 100 เมตรเอง

Originally posted by zcero View Post
    คือว่า ปัจจุบันนี้ใช้ adsl TOT แล้วทีนี้คู่สายที่ใช้ไม่สามารถอัพขึ้นได้อีก
    ตอนนี้เลยใช้ได้แค่ 6Mbps เพราะถ้าอัพขึ้นอีก คู่สายคงสวิงเลยทีเดียว (หรือว่าเขาไม่แคร์ลูกค้าเก่าก็ไม่รู้ ไม่ทำอะไรให้เลยอ่ะ)

เลยตกลงกับพี่ว่าจะติด fiber2u 20/3 ของ TOT (ที่บ้านมีแค่ TOT ที่มาถึงน่ะครับ ไม่งั้นจัด 3bb ไปแร่ะ)
    เลยอยากจะถามพี่ๆทั้งหลายว่า
    เราควรใช้ onu ตัวไหนอ่ะครับ (ขอลิงค์ด้วยหน่อยนะครับ)
    คุยกับ TOT เขาบอกเดินสายให้เฉยๆ สามพัน ไม่ได้ติดตั้งตัว modem fiber ให้ (เหมือนที่สำนักงานจะไม่มีอ่ะครับ)

ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ พอดี***งจาก node ไม่ถึง 100 เมตรเอง
    เท่าที่ทราบ onu มันแถมมาพร้อมกับการติดตั้ง fiber นะครับ ไม่มีการให้ลูกค้าไปซื้อแยกเอาเอง แถม onu ไม่ได้เซ็ตเหมือนกับ modem ทั่วๆ ไปนะครับ ลองสอบถามที่ศูนย์บริการอีกที่นะครับ ถ้ายังคุยไม่รู้เรื่องก็ขอคุยกับผู้จัดการเลยครับ นี่เป็นสิทธิ์ที่เราควรได้ครับ

Comment

Originally posted by spiritfire View Post
      เท่าที่ทราบ onu มันแถมมาพร้อมกับการติดตั้ง fiber นะครับ ไม่มีการให้ลูกค้าไปซื้อแยกเอาเอง แถม onu ไม่ได้เซ็ตเหมือนกับ modem ทั่วๆ ไปนะครับ ลองสอบถามที่ศูนย์บริการอีกที่นะครับ ถ้ายังคุยไม่รู้เรื่องก็ขอคุยกับผู้จัดการเลยครับ นี่เป็นสิทธิ์ที่เราควรได้ครับ
      คือลืมบอกอ่ะครับ คุยครั้งแรกพี่ผมเป็นคนเข้าไปคุย
      ผมติดงานเลยยังไม่ได้ไปด้วย ผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมไม่แถมมาด้วย
      เพราะถ้า set ไม่เหมือน modem ทั่วไป
      ผมก็ตายเลย

ถามอะไรอีกอย่างครับ
      1.มันนิ่งไหม
      2.บิตได้ไหม
      ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by zcero View Post
        คือลืมบอกอ่ะครับ คุยครั้งแรกพี่ผมเป็นคนเข้าไปคุย
        ผมติดงานเลยยังไม่ได้ไปด้วย ผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมไม่แถมมาด้วย
        เพราะถ้า set ไม่เหมือน modem ทั่วไป
        ผมก็ตายเลย

ถามอะไรอีกอย่างครับ
        1.มันนิ่งไหม
        2.บิตได้ไหม
        ขอบคุณครับ
        นิ่งไหม ผมว่านิ่งกว่าและเสถียรกว่าสายทองแดงครับ จะเน็ตเน่าเป็นได้อยู่ไม่กี่อย่าง เช่นพวกสายขาด server เน่า อะไรเถือกๆ นั้น เรื่องบิท บิทได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

Originally posted by spiritfire View Post
          นิ่งไหม ผมว่านิ่งกว่าและเสถียรกว่าสายทองแดงครับ จะเน็ตเน่าเป็นได้อยู่ไม่กี่อย่าง เช่นพวกสายขาด server เน่า อะไรเถือกๆ นั้น เรื่องบิท บิทได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร
          ขอบคุณมากครับ เด๋ววันนี้เข้าไปคุยกับ TOT

Comment

ขอบคุณมากครับ เด๋ววันนี้เข้าไปคุยกับ TOT
            เอาใจช่วยครับท่าน ได้ความว่าไงก็แจ้งกันด้วยนะท่าน

Comment

ผมเห็นมีคนติด tot เเล้วได้โมเดมเร้าืท์เตอร์เเบบนี้ครับ Huawei HG8245

ถ้าเป็นอันนี้สามารถตั้งเป็นบริจโหมดเเล้วก็ต่อกับเร้าท์เตอร์ตัวเดิมของเราได้ครับ. การตั้งค่าก็ไม่ยากครับคล้ายฯกับโมเดมทั่วไปเลยครับ
              Last edited by Bong's; 29 Apr 2013, 11:15:05.

Comment

รอติดตาม

Comment

อิจฉาคนจะติด ไฟเบอร์

Comment

Fiber2U ก็ sync MAC
                    จะไม่แถมได้ไง

ซื้อ ONU อื่นมาเสียบ ปกติไม่ติดนะ

Comment

เพิ่งกลับมาครับ
                      สอบถามพร้อมจ่ายตังค์ 3951 บาท
                      แล้วก็นอนตีพุงรออีกสามอาทิตย์ (นานไปไหม๊)

คือว่าทาง TOT จะเดินสายมาให้พร้อมทั้งมีตัว Media converter แปลงมาเป็น RJ-45
                      เราเตรียมแค่ตัว Router ไว้สำหรับเสียบช่อง Wan ก็พอ (เขาว่าอย่างงี้นะ ก็คุยกันอยู่นานกว่าจะรู้เรื่อง ต้องเรียกช่างมาคุย ถึงเข้าใจ อีเจ๊เอ้ย)
                      ซึ่งพี่เขาแนะนำตัว linksys wrt54gl ซึ่งผมก็มีอยู่แล้ว
                      แต่คงจะหาตัวดีๆกว่านี้อ่ะ เพราะต้องเปิดใช้งานตลอด 24 ชั่วโมง
                      ให้บริการลูกค้าอีกประมาณสิบกว่าคน อิอิ (หาค่าเน็ตซะหน่อย)

Comment

ของผมทาง tot ให้ Media converter กับ mikrotik rb751g-2hnd มาเลยครับหวานเลย ทำ hotspot ได้ทันที

Comment

Originally posted by abeebi View Post
                          ของผมทาง tot ให้ Media converter กับ mikrotik rb751g-2hnd มาเลยครับหวานเลย ทำ hotspot ได้ทันที
                          สบายแท้
                          ทางศูนย์ผมเขาบอกให้ซื้อ Router เอาเอง
                          (มันบอก นโยบายแล้วแต่ศูนย์บริการ)
                          บ่องตง เซ็ง

Comment

cat ก็ให้ซื้อเองครับ ไปถามมาแล้วค่าลากสายมันเอา3พัน นอกนั้นฟรีหมด

Comment

Originally posted by Bong's View Post
                              ผมเห็นมีคนติด tot เเล้วได้โมเดมเร้าืท์เตอร์เเบบนี้ครับ Huawei HG8245

[ATTACH=CONFIG]2263289[/ATTACH]

ถ้าเป็นอันนี้สามารถตั้งเป็นบริจโหมดเเล้วก็ต่อกับเร้าท์เตอร์ตัวเดิมของเราได้ครับ. การตั้งค่าก็ไม่ยากครับคล้ายฯกับโมเดมทั่วไปเลยครับ
                              3BB ก้ได้ตัวนี้เหมือนกันใช่ไหม

Comment

Working...
                              X