Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามการเซ็ทHDDซีเกทหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามการเซ็ทHDDซีเกทหน่อยคับ

คือผมซื้อฮาร์ดดิสก์ของซีเกทมา 2 ลูกเป็นแบบ SATAหน่ะครับ ไม่ต่อ Raidนะคับ แล้วมาดูตัวจัมเปอร์ด้านท้ายมันไม่มีให้เซ็ทเป็นแบบ Master/Slave แต่จะมีเขียนว่า เซ็ท Limit 1.5Gb Operation กับ 3.0Gb Operation เท่านั้นเอง แล้วทั้ง 2 อย่างนี้มันคืออะไรครับผมต้องเซ็ทจัมเปอร์ยังไง ถอดจัมเปอร์ออกไปเลยมันจะเปนไรไหม แล้วอีกอย่างถ้าไม่เซ็ทแบบ Master/Slave แล้วคอมมันจะรู้เหรอครับ ว่าลูกไหนเป็นลูกหลัก

ใช้เมนบอร์ดอะไร (ถ้าเป็น Sata ธรรมดาก็ เสียบ Jumper เซ๊ตให้ Limit 1.5 นั้นละ)
    แต่ถ้าเมนบอน์ดเป็น Sata2 ก็ไม่ต้องเสียบ ใส่ใช้งานได้เลย ทั้ง 2 ลูก

Comment

sata ไม่มี Master หรือ Slave เน้อ
      ใช้การควบคุมในส่วนนี้จากพอร์ทที่ต่อจากบอร์ด(sata1,sata2,sata3,sata4,sata5,sata6 เป็นต้น) เซ็ตจากจัมป์เปอร์บ่ได้....

Limit 1.5Gb Operation คือการใช้งานแบบ SATA1
      3.0Gb Operation คือการใช้งานแบบ SATA2
      เลือกให้ตรงกับที่บอร์ดเรารองรับงับ....

Comment

ใช้บอร์ด P5E ครับ ผมต้องเลือกจัมเปอร์ไปเซ็ทตรง 3.0Operation ทั้ง2ลูกใช่ไหมครับ

Comment

3.0 ไม่ต้องใส่ Jumper ครับ 1.5 G คือใส่ Jumperครับ

Comment

Working...
          X