Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง CPU notebook หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง CPU notebook หน่อยครับ

คือว่า T5750 กับ T7250 ทุกอย่างเท่ากานหมดมันต่างกันตง 667MHz กะ 800MHz ไอ้ส่วนตรงนี้ของ CPU มันเอาไว้ทำอะไรเหรอครับ แล้ว ถ้า ไว้ ทำงานออฟฟิตทั่วๆๆไป Powerpoint word excel autocad soildwork เกมพวก dot a linage มันจะมีผล อะไรมากไหมครับ ช่วยอธิบายให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุนครับ

T5750 FSB เป็น 667MHz ความเร็ว CPU อยู่ที่ 2GHz L2Cache 2MB
    T7250 FSB เป็น 800MHz ความเร็วของ CPU อยู่ที่ 2GHz L2Cache 2MB

มันจะมีผลกับงานที่ใช้บางไหมครับ

เจ้าสองตัวที่ว่า (667MHz กับ 800MHz) มันเป็น FSB (Front Side Bus) แปลตรง ๆ ก็คือความถี่ส่วนหน้าอ่ะครับ ที่เป็นสัญญาณก่อนที่จะส่งให้ซีพียูทวีคูณความถี่ แล้วถึงจะเอาไปสัญญาณที่ทวีคูณไปใช้งาน บอกตรง ๆ ก็คือ ยิ่งเยอะมันก็ยิ่งดีหล่ะครับ... ไม่งั้น FSB ของ CPU พีซี มันไม่ไปถึง 1600MHz หรอกครับ.. (<<-- อันนี้อยากได้อยู่) ส่วนผลกระทบต่องานเหรอครับ ก็อย่างที่บอก มากกว่าก็เร็วกว่าหล่ะครับ ถ้าราคาเจ้าสองตัวนี้มันไม่***งกันมาก ก็น่าจะเลือก 800MHz นะครับ แต่ถ้า***งกันมากไปก็แล้วแต่ความเหมาะสมของงานหล่ะครับ

Comment

FSB คือความเร็วในการติดต่ออุปกรณ์ต่างๆบน mainboard เพราะงั้นยิ่งเยอะก็ยิ่งดี แต่ถามว่าเห็นผลต่างกันไหม ผมว่าไม่ค่อยจะแตกต่างกันเท่าไหร
      ยิ่งสำหรับ notebook แล้วถึง FSB จะมากเท่าไหร่มันก็ไปตันที่ RAM อยู่ดี (667MHz) แต่ถ้าจะให้เลือกผมเลือก CPU FSB 800MHz ดีกว่าเพราะตัวนี้ใช้ chipset GM965

Comment

Originally posted by SuKy View Post
        FSB คือความเร็วในการติดต่ออุปกรณ์ต่างๆบน mainboard เพราะงั้นยิ่งเยอะก็ยิ่งดี แต่ถามว่าเห็นผลต่างกันไหม ผมว่าไม่ค่อยจะแตกต่างกันเท่าไหร
        ยิ่งสำหรับ notebook แล้วถึง FSB จะมากเท่าไหร่มันก็ไปตันที่ RAM อยู่ดี (667MHz) แต่ถ้าจะให้เลือกผมเลือก CPU FSB 800MHz ดีกว่าเพราะตัวนี้ใช้ chipset GM965
        เห็นด้วยอย่างแรงง intel 965 ยังอยู่ได้อีกนานพอสมควร เพราะ ตัวใหม่ๆ ก็ใช้ intel 965 เหมือนกัน

Comment

โชคดีไปอิอิ

Comment

945 @ 1.66 อย่าง ผม ,, จะวิ่งขึ้นไม๊ เนี่ย,, อยาก ถึง 2.0 จัง

สงสัยคงต้องไป หา bus800 มาลองดู

Comment

Originally posted by SuKy View Post
              ชิป 965 เหมือนกันหมดครับพี่น้อง

Comment

Working...
              X