Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้เรื่อง network ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้เรื่อง network ช่วยที

ผมมี คอม อยู่ 2 เครื่อง ต่อ เน็ตadsl ไว้ 1เครื่อง

คอมผมอยู่คนละที่กัน แบบว่า บ้านชั้น 1 กับชั้น 2

ผมอยากทำให้เล่นเน็ตได้ 2 เครื่องคับ

ควรทำไงดีคับ

ซื้อ ADSL Router wireless แล้วก็ซื้อการ์ด Wireless Internal ใส่ 1 เครื่องก็เล่นได้ 2 เครื่องพร้อมกันแล้วครับ หรือ จะซื้อสาย LAN ยาวแทนก็ได้

Comment

Originally posted by jokemagic View Post
      ซื้อ ADSL Router wireless แล้วก็ซื้อการ์ด Wireless Internal ใส่ 1 เครื่องก็เล่นได้ 2 เครื่องพร้อมกันแล้วครับ หรือ จะซื้อสาย LAN ยาวแทนก็ได้
      ตามนั้น เปลี่ยน Router 4 port (ต่อแบบสาย LAN)
      หรือ Router wireless (Wi Fi) แบบไร้สาย และต้องซื้อตัวรับสัญญาณ wireless ในกรณีที่เครื่องไม่มีตัวรับ

Comment

ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรคับ

Comment

ได้ครับ มี 2 วิธีครับ
          แบบที่ 1
          ให้ทำWireless lan ครับ
          อุปกรที่ต้องซื้อก็มี
          1. 54Mb WLAN USB Adapter TP-Link ราคาประมาณ 450-500
          2.54WLAN ADSL-II Router TP-Link ราคาประมาณ 1600-2000
          รวมแล้วก็ไม่เกิน 2500 คือใช้สายแลน

แบบที่ 2 ไม่ค่อยแนะนำนะครับ
          อุปกรณ์ที่ใช้ มีแค่ สาย lan อย่างเดีย 30-50 เมตร ราคาก็ไม่ กี่ร้อย ครับ
          แต่ระวัง แตะสายแล้วกันนะครับ
          Last edited by pipo-x-zero; 16 Jun 2008, 14:35:53.

Comment

Working...
          X