Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อย FAT,FAT32 และ NTSF ต่างกันยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยืนยันว่าไม่หายจ๊ะ

เพราะเคยทำมาแล้ว

convert จาก Fat32 เป็น NTFS ข้อมูลไม่หายจ้า

Comment

ถ้าแบ่งไดร์ใหญ่ก็ NTFS ถ้าเล็ก ก็ FAT มันมีผลเรื่องความเร็วในการใช้งานด้วย ที่จริงแล้วสามารแบ่งเป็น FAT16 หรือ 8 ได้ ถ้าแบ่งขนาดเล็กๆแบ่งเป็น16 ก็จะเร็วขึ้น คือ32มันจะละเอียดกว่า16 เป็นช่องเล็กๆยิบยกตัวอย่างง่ายๆก็ คือ 2ยกกำลัง32 ของพื้นที่ฮาร์ดดิส เวลา ดีเฟรกมันเลยช้าเป็นธรรมดา

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
        เคยคอนเวิร์ทออลสตาร์ไดรว์ที่2(ไดรว์dที่ใช้เก็บข้อมุล)พอทำเสร็จมันก็ข้อมูลหายอ่ะครับก่อนทำก็สำรองข้อมูลไว้ก่อนนะครับ
        convert เสร็จไฟล์จะไม่หายครับ ที่หายแสดงว่า Convert ไม่ผ่านเลยเจ๊งไฟล์ก็เลยหาย

Comment

ถ้าหายจะมีคนรับผิดชอบเหมือน Dtac รึป่าว

Comment

แฮะๆ ผมไม่เคยทดลองใช้คำสั่ง CONVERT C: /FS:NTFS /V เลยครับ

ปกติจะ Format เป็น NTFS หรือ FAT32 ตั้งแต่ก่อนติดตั้ง Windows อะครับ

Comment

Working...
            X