Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามสมาชิกที่ใช้เมนบอร์ดP35ซักหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามสมาชิกที่ใช้เมนบอร์ดP35ซักหน่อยครับ

อยากทราบว่ามี Ram ยี่ห้อไหน รุ่นไหนบ้าง Bus 800 (ช่วยเจาะจงหน่อยครับสำคัญมากๆ)
    ที่ใช้กับเมนบอร์ด P35 ได้จริงๆ โดยอิงจากประสบการณ์ตรงจากสมาชิกผู้ใช้เมนบอร์ด P35
    ไม่ว่าจะตอนนี้ หรือว่าเคยใช้

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ที่ตอบคำถามผม

ขอEditหน่อยครับ
    เนื่องจากเคยเห็นร้านคอมเค้าทดสอบ ยี่ห้อ OCZ (ที่ไม่ระบุใน Mem listของMB ทั้ง P5K และ P35 DS3R) และกับ Kingbox Bus 800
    แล้วบูทไม่ขึ้นเลย จอมืดสนิท ทำหลายครั้งก็ไม่บูท เนื่องจากเพื่อนต้องซื้อบอร์ดใหม่กับซีพียู แต่ร้านต้องหน้าแตก
    เพราะเป็นคนแนะนำเอง เลยต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแทน แสดงว่าไม่เคยทดสอบเลย
    Last edited by alphalive; 14 Jun 2008, 22:11:32. Reason: อยากให้ระบุยี่ห้อกับรุ่นที่ใช้จริงๆครับ

ได้ทุกยี่ห้อแหละ

Comment

99.99% ใส่ได้และใช้งานได้อย่างไม่มีปัญหา....

Comment

เงียบจัง

Comment

ได้หมดถ้าเมนบอดรองรับบัสแรม

Comment

P35 มันก็ไส่ได้หมดแหละครับ แต่ที่ไส่ไม่ได้คงเป็นที่บอร์ดมากกว่า
            ว่าแต่ ไส่ มัน กี่แถวล่ะครับ ถ้าไส่ 4 แถว บางบอร์ด จะอ่าน 4แถวได้ต้องเป็น แรมที่มีชิบด้านเดียว ถึงจะอ่านได้ 4 แถว ถ้าเอาตัวที่มีชิบ2ด้านไส่ บูทไม่ขึ้นแน่นอนครับ แต่บางบอร์ด สามารถไส่แรมชิบ2ด้าน ได้อย่างไม่มีปัญหา

Comment

และอย่าง P5K กับ P35 DS3R กับ Kingbox กับ OCZ หน้าหลังรวม 16 ชิพ(2 ด้าน) 2 แถว อย่างละ 1 กิ๊ก
              มันก็ยังบูทไม่ขึ้น แสดงว่า บอร์ด 2 ตัวนี้ ใส่ได้แค่ แรมชนิดด้านเดียวใช่ไหมครับ เพราะเห็นฮิตเล่นกัน
              เพราะตอนนี้ผมก็กำลังคิดที่จะเล่นบอร์ด P35 เหมือนกัน แต่กลัวซื้อแรมมาใช้กับบอร์ดไม่ได้
              อย่างที่เพื่อนผมเคยจะเปลี่ยน

ผมจึงอยากจะรู้แค่ว่า ที่ท่านๆ ใช้กันอยู่กับบอร์ด P35 นั้นคือ ยี่ห้ออะไร และรุ่นไหนเท่านั้นครับ
              ไม่ว่าจะเป็น Kington Kingmax etc. Bus 800 อะไรก็ได้ครับที่ใช้กับบอร์ด P35
              หรือเจาะจงไปก็ได้ สำหรับบอร์ด P5K หรือว่า P35 DS3R กับแรมยี่ห้ออะไร รุ่นไหน Bus 800 ครับ

คำว่า "ได้หมด" มันกว้างมากๆครับ ต้องการเจาะจงยี่ห้อกับรุ่นครับ ขอบคุณครับ

Comment

99.99 %

สรุปแล้ว 0.01% ช่างซวย!!

ปล.

Comment

O_o" ทำไม Kingbox ไม่ได้ละครับ เห็นก็มีใช้กับบอร์ดนี้หลายคนนะคับ ^^

Comment

แรมตราลิง (Kingbox) ผมเคยใช้ 1Gb*4 ก็ใส่ได้ไม่เห็นมีปัญหาเลยนิ

Comment

Originally posted by noAng View Post
                      P35 มันก็ไส่ได้หมดแหละครับ แต่ที่ไส่ไม่ได้คงเป็นที่บอร์ดมากกว่า
                      ว่าแต่ ไส่ มัน กี่แถวล่ะครับ ถ้าไส่ 4 แถว บางบอร์ด จะอ่าน 4แถวได้ต้องเป็น แรมที่มีชิบด้านเดียว ถึงจะอ่านได้ 4 แถว ถ้าเอาตัวที่มีชิบ2ด้านไส่ บูทไม่ขึ้นแน่นอนครับ แต่บางบอร์ด สามารถไส่แรมชิบ2ด้าน ได้อย่างไม่มีปัญหา

อย่างท่านนี้ว่าก็มีส่วนครับ ดูคู่มือในเมมลิส ดูคับ

Comment

P35 DS3L

ใส่ Consair 1*4 ก็ไม่เห็นมีปัญหานะครับ บู๊ตติด ใช้งานสบาย

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 2*4 แทนแล้ว - -"

Comment

สงสัย Error User

Comment

P5K แรมkingstom ชิบไรแล้วไม่รู้บูทไม่ขึ้น

Comment

Working...
                            X