overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 54

Thread: ผมเบื่อที่จะต้องมาซ่อมคอมให้ใครฟรีๆอีกแล้ว จะปฎิเสธแบบนิ่มๆยังไงดีครับ

| ผู้มาเยือน |
    Guest

Default ผมเบื่อที่จะต้องมาซ่อมคอมให้ใครฟรีๆอีกแล้ว จะปฎิเสธแบบนิ่มๆยังไงดีครับ

ทั้งเพื่อน ทั้งคนโน้นคนนี้ แห่กันเอาคอมมากองที่บ้านผมเต็มไปหมด ลงวินโดว์ หาโปรแกรม คอมแฮ้งก็จุกจิกโทรมาถาม แก้ปัญหาเล็กๆก็ไม่เป็น แต่ละคนทำไปก็ไม่ได้อะไรเลย ตังค์ หรือรายได้ของผมที่ควรจะได้ก็ไม่มีใครให้ อย่างมากก็แค่เลี้ยงข้าว (ผมก็มีปัญญาซื้อกินเอง ไม่ต้องรอเลี้ยงแบบนี้หรอกนะ)

บางรายให้ผมไปทำถึงที่บ้านเค้าเลย ทั้งที่อยู่ไกลๆ บางรายผมต้องเอาของไปเคลมให้ มีค่ารถ ค่าเสียเวลา นี่มันไม่ใช่หน้าที่ผมเลย นี่ความรู้ความสามารถของผมเพื่อมาเป็นคนใช้คนอื่นฟรีๆแบบโง่ๆอย่างงั้นหรอ ผมเหนื่อยนะ เกลียดตัวเองและคนรอบข้างด้วยในตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะปฎิเสธยังไงไม่ให้เสียเพื่อน

จะเลิกรับทำคอมไปเลย หรือว่ายังทำอยู่แต่คิดค่าใช้จ่ายดีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member villianz's Avatar

บอกไปสิว่า ไม่มีเวลา ก็แค่นั้น เราต้องปากกะใจตรงกัน อย่าไปเกรงใจมาก เพราะพวกที่เอามาให้ซ่อมมักจะได้ใจ คิดว่าเรายอมตลอดดนะจ๊ะ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

น้ำใจคับ กะเพื่อนกะฝูงทำไปเหอะคับ ถ้าขี้เกียจทำเวลาไปทำให้เค้าก็สอนเค้าสิคับ ครั้งหน้าเ้คาจะได้ไม่เรียกเราไปทำ และอีกอย่างเราำไปทำเจออาการแปลกๆที่เราไม่เคยเจอก็ความรู้เราทั้งนั้น
    ตอนนี้ผมก็เป็นแบบท่านอยู่ แต่ผมชอบนะ
    แต่อยากปฎิเสธจิงๆ ก็บอกไปตรงๆเลยผมว่าเพื่อนกัน ไม่ว่าไรหรอกก้อแม่งขี้เกียจทำละนิ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

คราวหลังบอกแบบนี้ครับ

500 ไม่งั้นก็ยกกลับไปก่อนมันจะถูกขายทอดตลาด

OverclockZone Member

คุณเป็นคนมีน้ำใจครับ แต่ก็ไม่ยากถ้าไม่อยากทำก็ปฏิเสธไปเลย แล้วคุณจะรู้ว่าใครจะจริงใจกับคุณ เมื่อคุณไม่ทำประโยชนให้ได้์ อย่าท้อครับ

OverclockZone Member villianz's Avatar

แกล้งดองคอม ไว้กะเราเป็นเดือนๆเลยก็ได้จ๊ะ แล้วบอกไม่มีเวลา คิกๆ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

อื้ม ถ้าลูกค้า(จำเป็น)ชุกชุมแบบนี้ผมว่าเปิดร้านไปเลยดีกว่าครับ ถ้าใครถามก็บอกเขาตรงๆว่าลงทุนลงแรงจะมาทำด้านนี้จริงๆจังๆแล้ว ถ้าอยากจะให้ช่วยก็คงต้องขอค่าบริการกันหน่อย

แต่หากเป็นงานแบบ "จุกจิก" ที่คุณคิดว่าทำได้สบาย หรือที่ตามร้านซ่อมคอมใช้คำว่า "ให้คำปรึกษา" คุณก็ลองดูว่าสะดวกทำไม้ เช่นจะใส่ถ่านไบออสใหม่ แต่ทำไม่เป็นเลยยกมาหั้ย อะไรแบบนี้ แต่ถ้าเกินกว่าคำว่า "ให้คำปรึกษา" ก็เก้บตังซะ..เหอๆ

เพื่อนผมก็เคยเป็นนะครับแบบนี้ ผมเลยให้มันใช้คำว่า "ลงทุนลงแรงมาทำด้านนี้แล้ว" แล้วก้เรียบร้อยครับ...ไร้กังวล ไม่ต้องกลุ้มใจมาเป็นนักบุญจำเป็นที่วันๆทำแต่เรื่องของคนอื่น เวลาส่วนตัวไม่มี

ส่วนเพื่อนๆหรือคนที่สนิทๆหน่อย ก็อาจจะไม่ถึงกับต้องเก็บตุงเก็บตังอะไรมากมาย หากไม่จำเป็น "เงิน" ทำเสียเพื่อนมาเยอะแล้วนะครับ ระวังด้วยนะ

เท่านี้ล่ะ รอฟังความเห้นท่านอื่นนะครับ

OverclockZone Member

ผมก็เป็นเหมือนกันแต่เพื่อนกัน ส่วนใหญ่ถ้าเสียจิงๆ ก็ให้มันไปเคลมเอง บางอย่างก็โทรคุยกันได้ บางทีก็ให้ยกตู้มาทิ้งไว้พอเสร็จก็เรียกมาเอา และบางทีก็รำคาญถ้าโดนบ่อยๆ แต่ก็ต้องทำให้ แต่ที่รำคาญสุดๆ ก็คือ คนที่พอจะทำเป็นแต่ไม่ทำเพราะขี้เกียจนี่สิ แล้วให้เราทำให้เช่น ลงวินโดว์ เดี๋ยวนี้ใส่แผ่นก็แทบไม่ต้องทำไรละ ง่ายกว่าเมือ่ก่อนเยอะ ก็ไม่ทำ ให้เราไปทำให้

Mac Addict User tassapon's Avatar

คิดว่าผมเป็นคนเดียวซะอีกแน่ะ - - เคยบอกปัดไป ผ่านไป 3 สัปดาห์ มันก็ตื้อ (จะให้ลงวินโดวส์ใหม่ เพราะบ่นว่าเครื่องช้า)

ปัดยังไง สุดท้ายก็ทำให้อยู่ดีครับ - - โดนลูกตื้อแพ้ทุกที

OverclockZone Member mooh's Avatar

วิทยาทานครับ แหมๆอิอิ

ผมก็เป็น บางทีก็ขี้เกียจ แต่ก็ไปทำให้ เพื่อน1900

ถ้าขี้เกียจๆไปก็บอกว่า ไม่ว่าง ไว้ก่อน หุหุ

| ผู้มาเยือน |
    Guest

มีรายนึงทั้งเจ็บทั้งโครตแค้นเลยครับ เป็นคอมของพี่ชายเพื่อน จำด้ว่าตอนนั้นเพื่อนมันยกมาบอกว่าล้างใหม่ลง XP และก็อะไรต่อมิอะไร

ผมก็ทำให้อย่างดีเลยนะ แล้วเช็คเครืองให้มันชัวร์ๆก่อนส่งกลับไป

ไม่นาน มันแบกมาบ้านผมอีกรอบบอกว่าหลังจากวันที่เคยเอามาให้ผมทำไปประมาณ 3 เดือน พี่มันเอาคอมไปส่งให้ช่างที่ไหนทำอะไรไม่รู้ จ่ายไป 500-. ทำมาแล้วไม่ดี จะมาให้ผมทำให้ใหม่อีก (ไอ้เชรี้ยเอ้ยยย) ผมด่าแม่งในใจเลยอ่ะ "กรูทำให้ไม่ดีนักหือไงมืงต้องเอาไปซ่อมห่วยๆเสียตัวค์มา แล้วย้อนกลับมาให้กรูทำซ้ำอีกรอบไอ้ *** ไม่ใช่มนุษย์การกุศลนะเว้ย"

เนี่ยตอนเนี้ยผมทำให้มันเสร็จอีกแล้ว อยากจะเก็บตังค์แมร่งให้หายแค้นเลย โทษฐานที่ตอนแรกเอามาทำกับเาแล้ว เสือกเอาไปส่งให้ช่างคนอื่นยำค่าโง่ 500-. ต่อ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

เหอะๆ ของผมซ่อมฟรีไม่เท่าไรสิครับ ดันมาบ่นว่าซ่อมช้านี่ดิ เซง

- -
    Guest

เกบตังนี่ไม่ควรนะ

ถ้าเพื่อนกันจิงๆก็ต้องพูดได้สิเรื่องแค่นี้

ผมก็เคย

ทำให้บ่อยมากๆ เลยบอกมันไปว่า กรูเหนื่อย

มันก็เกรงใจทนใช้ไปแบบนั้นแหละ

OverclockZone Member benzmore's Avatar
    เมืองตามพรลิงค์

เล่นตัวจิคับ เราเก่งซะอย่าง

OverclockZone Member herodavilman's Avatar

ฝึกไว้ครับ นายอาจจะเจอสึ่งที่ไม่รู้ก็ได้ ท้าทายดี อิอิ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

อิๆ ท่าน| ผู้มาเยือน | ตั้งกระทู้ได้โดนจัง
    ผมก็เป็นอีกคนที่โดนประจำ แต่สำหรับผม ผมก็ว่าหนุกดี
    ได้รื้อ ได้วิเคราะห์ปัญหา เจอเคสใหม่ๆ ที่ไม่เคยเจอ

กลับบ้านทีไร ก็จะมีคอมมากองให้ช่วยดู แต่กรณีผมเขาให้บ้างนะ แต่ผมไม่ค่อยอยากรับ
    บางทีมันเล็กๆน้อยๆ

เขาบอกยกไปให้ร้านเพิ่ม writer ให้
    ร้านบอกต้องทิ้งไว้ 1วัน (ตูละงง แค่เสียบเข้าลง software มันจะยากอะไร
    สงสัยกะดูดข้อมูลใน hdd แน่ๆ)
    และราคา 2xxx บาท
    นี่เป็นราคา cd-rw ธรรมดาครับพี่น้อง
    แต่ดีที่เขาถามผม และฝากผมซื้อให้
    ผมก็จัด dvdrw ให้ในราคา 12xx บาท

ล่าสุด คอมโรงเรียน เห็นว่าอยากอินเทรน เมื่อก่อนใช้ winme
    แต่อยากแรงให้ร้านลง xp ให้หุๆ ร้านก็ลงให้ซะงั้น
    คราวนี้ผลเป็นไง กว่าจะเปิดเครื่องได้ซัดไปเกือบสิบนาที
    เปิดได้ใช่ว่าจะเล่นได้ อืดสุดๆๆๆๆๆๆ

เพราะสเปคคือ
    celly 1.1
    sdram 128MB share vga 8MB

hdd drive ที่ลงวินโดว์เหลือพื้นที่หลังลง 200 mb อุ๊ๆๆๆ
    แถมลง antivirus ให้ 2ตัว ให้มันตีกันเล่นซะงั้น

ดูร้านมันไม่แนะนำลูกค้าเลย แรมแค่เนี่ยยังยัด xp ให้กำ--"

ผมก็เลยต้องจูนให้ กว่าจะพอใช้งานได้ก็ใช้ตั้งหลายวิธี
    นี่กะว่าถ้าเบื่องาน กทม คงกลับไปเปิดร้านดีกว่า อิๆ ลูกค้าเพียบ

สำหรับ จขกท ผมเชียร์ให้เปิดเลยอิๆ เท่าที่ดูคงรายได้ดีไม่ใช่น้อย

มือใหม่หัดใช้คอม
    Guest

Thumbs up

Quote Originally Posted by | ผู้มาเยือน | View Post
    มีรายนึงทั้งเจ็บทั้งโครตแค้นเลยครับ เป็นคอมของพี่ชายเพื่อน จำด้ว่าตอนนั้นเพื่อนมันยกมาบอกว่าล้างใหม่ลง XP และก็อะไรต่อมิอะไร

ผมก็ทำให้อย่างดีเลยนะ แล้วเช็คเครืองให้มันชัวร์ๆก่อนส่งกลับไป

ไม่นาน มันแบกมาบ้านผมอีกรอบบอกว่าหลังจากวันที่เคยเอามาให้ผมทำไปประมาณ 3 เดือน พี่มันเอาคอมไปส่งให้ช่างที่ไหนทำอะไรไม่รู้ จ่ายไป 500-. ทำมาแล้วไม่ดี จะมาให้ผมทำให้ใหม่อีก (ไอ้เชรี้ยเอ้ยยย) ผมด่าแม่งในใจเลยอ่ะ "กรูทำให้ไม่ดีนักหือไงมืงต้องเอาไปซ่อมห่วยๆเสียตัวค์มา แล้วย้อนกลับมาให้กรูทำซ้ำอีกรอบไอ้ *** ไม่ใช่มนุษย์การกุศลนะเว้ย"

เนี่ยตอนเนี้ยผมทำให้มันเสร็จอีกแล้ว อยากจะเก็บตังค์แมร่งให้หายแค้นเลย โทษฐานที่ตอนแรกเอามาทำกับเาแล้ว เสือกเอาไปส่งให้ช่างคนอื่นยำค่าโง่ 500-. ต่อ
    ทีนี้มามองในมุมของคนที่ไม่รู้เรื่องคอม แล้วประสบปัญหาดูมั่งครับ เข้าใจไหมครับ ทำไมเขาจึงยกคอมไปให้ช่างอื่นซ่อม

* บางที ไม่ใช่เขาไม่เชื่อใจคุณ เขาอาจ*เกรงใจคุณเพราะเห็นว่าเอาปัญหามาให้คุณแก้อยู่บ่อยๆ เลยยกไปให้ช่างซ่อมให้ ทีนี้ช่างที่ซ่อมให้มันไม่ได้เรื่อง ก็เลยกลับมาให้คุณซ่อมเพราะเขามั่นใจคุณ

ผมคนหนึ่งละที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม และมักจะให้น้องที่รู้เรื่องคอมกว่า ซ่อมให้ (เป็นประจำก็ว่าได้) ผมเองก็รู้สึกเกรงใจ และพยายามเรียนรู้และดูไปด้วย ระหว่างที่ซ่อมให้ ไม่ใช่ไปปล่อยเครื่องทิ้งไว้ ยกเว้นช่วงที่ไม่ว่างจริงๆ แต่ก็มีบางครั้งที่ยกไปให้ช่างซ่อมให้บ้างเมื่อมีปัญหาเพราะเกรงใจอย่างที่บอกข้างต้น

สำหรับคนที่ยกมาให้คุณซ่อมบ่อยๆ ยกมาให้แล้วก็ไป พอเสร็จก็มาเอา ของอย่างนี้ดูไม่ยากหรอกครับ ว่าใครเกรงใจ ไม่เกรงใจ ถ้ามันไม่เกรงใจ ก็ไม่ต้องเกรงใจมันครับ แค่นั้นเอง

ปล.มองอะไรต้องมองหลายๆด้าน ใจเขาใจเรา ทั้งคนซ่อมให้ หรือคนที่ยกไปให้ซ่อม

king
    Guest

ถ้าเพื่อนซี้จริงๆกะญาติๆ3-4คนผมซ่อมฟรีหมดแหละครับ ยังมีโทรไปถามด้วยเมื่อไหร่จะให้ซ่อม ถ้าว่างๆน่ะนะ

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

"เฮ้ย เพื่อน พักนี้เราไม่มีเงินว่ะ เราคงไปซ่อมที่บ้านนายไม่ได้ อ่อ แล้วไม่ต้องยกมานะ เพราะเราไปหางานทำ"

แค่นี้อ่ะครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

เอาน่า จริง ๆคุณเป็นคนมีน้ำใจแหละ เพียงแต่บ่นด้วยอารมณ์เหนื่อยก็เท่านั้นเอง จะทำด้วยความเห็นใจ , สงสารเพื่อน , หรือช่วยเพื่อน ทำแล้วสบายใจก็ทำไปเถอะครับ เหนื่อยหน่อยบ่นมั่ง , โวยวายก็ธรรมดา
    แต่ดูผลสะท้อนกลับบ้างก็ดีนะ เรามีน้ำใจให้ แล้วเค้ามีน้ำใจให้เราบ้างหรือปล่าว แยกแยะไปเป็นคน ๆก็แล้วกัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks