Announcement

Collapse
No announcement yet.

window มองไม่เห็นฮาร์ดดิสอีกลูกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• window มองไม่เห็นฮาร์ดดิสอีกลูกครับ

ผมต่อ sata2 250gb 2 ตัว
    ใน bios ก็เห็นครบ
    ใน device manager ก็เห็นครบ
    แต่ใน my com มีอยู่ตัวเดียว ต้องทำยังไงหรอคับ

PartitionMagic

Comment

ดูที่สาย sata ด้วยครับ เป็นบ่อย
      สัปดาห์ที่แล้ว ไม่ได้ใช้ hdd sata เพราะสายไม่แน่น อิอิอิอิ

Comment

เข้า Control panel -->Administrative tools--->Comp.management---->Disk Management--->เลือกไดร์ฟที่มีปัญหา แล้ว format

ลองดูนะครับ ผมว่าน่าจะเวิร์ค

Comment

1. คลิกขวาที่ My Computer

2. เลือก Manage

3. จะมีหน้าต่าง Computer management ขึ้นมา

4. ที่เมนูใหญ่ Storage เลือกเมนูย่อย Disk Manage โลด

5. ก็จะปรากฏหน้าต่างให้จัดการกับ อุปกรณ์ที่ต่ออยู่เช่น HDD CD DVD

6. ที่ HDD ลูกที่ 2 ก็จะมีแต่พื้นที่ว่าง ๆ คับ ต้องทำการสร้าง Partition ให้มัน (กั้นห้อง)

ถึงจะมองเห็นคับ เลือก Create Primary (อะไรซักอย่างประมาณนี้อ่ะคับ)

แล้วก็กำหนดขนาดพื้นที่ จะเป็นทั้งหมดก็ได้หรือถ้าต้องการหลายไดรฟ์

ก็กำหนดขนาดที่ต้องการคับ หลังจากสร้าง Partition หลักให้มันแล้ว

ก็ Format ก่อน เป็นอันเรียบร้อยคับ

7. ถ้าสร้างไม่เต็มเนื้อที่หรือต้องการสร้างหลายไดร์ฟ ก็คลิกขวาที่ที่ว่างที่เหลือ

กำหนดเนื้อที่ คลิกขวาที่ว่างที่เหลือ เลือก Create Logical Drive

ก็ สร้าง Logical ให้เต็มเนื้อที่ที่เหลืออยู่ เลย

แล้วค่อยไปสร้างไดรฟ์ ย่อยใน Logical อีกทีคับ

เช่นใน Logical ก็สร้างไดรฟ์ D E F ได้อีกแบ่งตามใจชอบเลย

Comment

ลูกที่2ไม่ปรากฏครับ ทำไงต่อ

Comment

วิน7 หรือเปล่า ถ้าใช้ก็ http://pc.mmgn.com/Articles/Installi...-Hard-Drive-fo

Comment

Working...
              X