Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องช่องสัญญาณของเครื่องเสียงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องช่องสัญญาณของเครื่องเสียงหน่อยครับ

สงสัยว่า ช่องสัญญาณต่างๆ (Tape1, Tape2, Tuner, Aux, Vedio, CD, Disc)
    มันให้เสียงต่างกันรึเปล่าครับ ผมลองเปลี่ยนช่องเสียบสัญญาณจาก CDมาเป็นTape1 ปรากฏว่า:

- เสียงใสขึ้นกว่าช่องCD แต่Dynamicหายไปบ้าง(ฟังเพลงเบาๆสบายหูแต่เพลง rockนุ่มเกิน)
    - แต่ช่องCDกลับให้Dynamicที่ดีกว่าแต่ไม่ใสเท่าช่องTape1(บางเพลงฟังแล้วอู้อี้ไปหน่อยอย่างเช่นเพลงที่มีกีต้าเบสคุมเสียง)
    - ช่องอื่นๆยังไม่ได้ลองครับ

ผมคิดไปเองหรือว่ามันมีผลจริงๆครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจ้งหน่อยครับ

ใช้อินทรีเกรตแอมป์หรือเปล่าท่าน

Comment

Originally posted by nooi View Post
      ใช้อินทรีเกรตแอมป์หรือเปล่าท่าน
      ไม่ตอบผมไปนอนดีกั่ว

Comment

Originally posted by nooi View Post
        ไม่ตอบผมไปนอนดีกั่ว
        ใช้แล้วครับท่าน

Comment

ดันตอบ

นานๆที ท่านจึงได้สลับช่องต่อแล้วก็บิดซีเลกเตอร์เพื่อสลับช่องหรือเปล่า? ผมคงไม่รอท่านตอบแล้วครับ

โดยทั่วไปทุกๆอินพุตจะให้ความสำคัญเท่าๆกันครับ ยกเว้นภาค Phono
          อาจจะมีฝุ่นบางๆไปจับในคอนแทกซีเลกเตอร์ พอท่านบิดก็โอเคเลย

อีกประเด็น คือช่องนั้นท่านไม่ค่อยได้ใช้เลย C ภาคอินพุตอาจเสื่อมลงก็เป็นได้ครับ

ใช้เครื่องเสียงก็เหมือนใช้รถ ต้องคอยดูแลรักษา

รอความเห็นท่านอื่นบ้างครับ
          Last edited by nooi; 16 Jun 2008, 01:20:12.

Comment

ดันตอบ

นานๆที ท่านจึงได้สลับช่องต่อแล้วก็บิดซีเลกเตอร์เพื่อสลับช่องหรือเปล่า? ผมคงไม่รอท่านตอบแล้วครับ

โดยทั่วไปทุกๆอินพุตจะให้ความสำคัญเท่าๆกันครับ ยกเว้นภาค Phono
            อาจจะมีฝุ่นบางๆไปจับในคอนแทกซีเลกเตอร์ พอท่านบิดก็โอเคเลย

อีกประเด็น คือช่องนั้นท่านไม่ค่อยได้ใช้เลย C ภาคอินพุตอาจเสื่อมลงก็เป็นได้ครับ

ใช้เครื่องเสียงก็เหมือนใช้รถ ต้องคอยดูแลรักษา

รอความเห็นท่านอื่นบ้างครับ
            int amp ตัวนี้ผมว่าไม่น่าจะมีฝุ่นจับคับผม เพราะซื้อมาใหม่คับ

ตอนนี้ ลองสลับขั้วไปๆมาๆรู้สึกวาเสียงต่างกันจริงๆครับ

สงสัยมากๆครับ ท่านอื่นๆมีความคิดเห็นบ้างมั้ยครับ

Comment

ช่องต่อต่างกัน ในแอมป์หลายยี่ห้อมีผลครับ ถ้าทุกขั้วต่อนั้นสะอาดสะอ้านเหมือนๆกัน
              ดูได้จากคู่มือ จะบอกถึงความไวหรือแรงดันไฟฟ้าในแต่ละช่องไม่เท่ากันครับ (^-^)

Comment

"รู้ไม่จริง จริงไม่รู้ ทำอะไรไม่ดูให้รอบคอบ ระวังจะถูกตบเกรียน เราเตือนคุณแว้วววววว.. "

โหดกันจริงๆแต่ละคน

Comment

Originally posted by akirosspop View Post
                  "รู้ไม่จริง จริงไม่รู้ ทำอะไรไม่ดูให้รอบคอบ ระวังจะถูกตบเกรียน เราเตือนคุณแว้วววววว.. "

โหดกันจริงๆแต่ละคน
                  เกรียน+นักเลงแค่บนคีร์บอร์ดมัยเยอะหนะ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                    ช่องต่อต่างกัน ในแอมป์หลายยี่ห้อมีผลครับ ถ้าทุกขั้วต่อนั้นสะอาดสะอ้านเหมือนๆกัน
                    ดูได้จากคู่มือ จะบอกถึงความไวหรือแรงดันไฟฟ้าในแต่ละช่องไม่เท่ากันครับ (^-^)
                    มาเก็บข้อมูลเรื่องความไวสัญญาณอินพุตครับ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                      ได้ข้อมูลดีดีมาละ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                      X