Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหานี้มันเกิดจาอะไรครับช่วยผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหานี้มันเกิดจาอะไรครับช่วยผมที

รู้ปัญหาเเล้วครับการ์ดจอมันเจ้งซะเเล้ว เซงเลยซื้อมาไม่ถึงปีพอbootเครื่องเเล้วหน้าจอมันขึ้น OUT OF RANGE ตามด้วยชื่อยี่ห้อของจอ ไม่ทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้นครับ จอผมเจ้ง รึว่ามันเป็นกับอย่างอื่นครับ ช่วยทีนะครับ ต้องใช้คอมทำงานทุกวัน

OUT OF RANGE

PROVIZION <<<<<<<(อันนี้ยี่ห้อจอผมครับ)

อาการที่เป็นนะครับ
    - ทีเเรกก็เล่นดีๆอยู่สักพักอยู่ดีๆหน้าจอก็ดับ เเต่เครื่องยังทำงานอยู่
    -ลองกดเปิดเครื่องใหม่ เครื่องก็Bootมาหน้าจอASUS(มันผิดสังเกตุตรงที่ตรงขอบๆตัวโลโก้จะมีจุดขาวๆรอบๆตัวโลโก้)
    - ลองกดเข้าBIOS(กดDelเสร็จหน้าจอก็มืดไปเลย)

เเต่ยังไม่ได้ลองเข้าsafe modeเลยครับเดี๋ยวผมลองดู มันอาจเป็นได้ทุกกรณีที่ทุกท่านกล่าวครับ ยังไงเดี๋ยวกลับไปลองดูก่อน ถ้ายังไม่ได้เดี๋ยวมารบกวนใหม่ครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    Last edited by Z1; 17 Jun 2008, 22:30:34.

ดัน ดีดๆ ค้าบ ตอนนี้ต้องมานั่งทำงานอยู่ร้านเน็ตเเทน เซง

Comment

ไม่มีสัญญาออกจากการ์ดง่ะ....
      ลองเข้า safemode แล้วสังเกตุอาการดูงับ
      หรือสังเกตุเวลาบูตเข้าไบออสก็ได้ง่ะ ว่ามันโพสไบออสมั้ย
      เรื่องจะให้ฟันธงว่าการ์ดหรือจอที่เสีย คงต้องได้ลองเทสหลายๆอย่างเพื่อหาสาเหตุให้ชัดๆก่อน ไม่งั้นเดายากงับว่า2ตัวนี้อะไรเสียแน่
      หรืออาจไม่ถึงกับเสีย แต่อาจมีปัญหานิดหน่อย แก้ไขไม่น่ายาก (หรือยากหว่า หุหุ)

Comment

เดาว่าน่าเป็นที่เครื่องคอมนะครับ
        การ์ดจอ แรม และอุปกรณ์ภายในเครื่อง
        ถ้าบูตเห็นชื่อการ์ดจอและไบออสในตอนแรก
        ก็อาจมีปัญหาเกี่ยวกับวินโดว์ได้ครับ
        ทดสอบง่าย ๆ ยกเครื่องไปต่อจออื่นที่ใช้ได้ครับ

Comment

อาการคล้ายๆกับการไป Set การ์ดจอให้ Refresh Rate เกินที่จอจะรับได้ มันก็เลยขึ้น Out of Range ครับ ถ้ามันไม่เห็นกัน มันจะต้องบอกว่าหาสัญญาณไม่เจออะไรพวกนั้น

ลองเข้า Safe Mode ดูก่อนว่าได้ไหมครับ หรือความจริงถ้าเห็น bios ขึ้นปรกติ ยกเว้นตอนก่อนจะเข้า Windows ก็แปลว่ามันไม่ได้เสียแล้วครับ แค่ไปเผลอ Set อะไรผิดแค่นั้นเอง

Comment

ยังไม่ได้ลองเข้าsafe modeเลยครับเดี๋ยวผมลองดู มันอาจเป็นได้ทุกกรณีที่ทุกท่านกล่าวครับ ยังไงเดี๋ยวกลับไปลองดูก่อน ถ้ายังไม่ได้เดี๋ยวมารบกวนใหม่ครับ
            ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
              ไม่มีสัญญาออกจากการ์ดง่ะ....
              ลองเข้า safemode แล้วสังเกตุอาการดูงับ
              หรือสังเกตุเวลาบูตเข้าไบออสก็ได้ง่ะ ว่ามันโพสไบออสมั้ย
              เรื่องจะให้ฟันธงว่าการ์ดหรือจอที่เสีย คงต้องได้ลองเทสหลายๆอย่างเพื่อหาสาเหตุให้ชัดๆก่อน ไม่งั้นเดายากงับว่า2ตัวนี้อะไรเสียแน่
              หรืออาจไม่ถึงกับเสีย แต่อาจมีปัญหานิดหน่อย แก้ไขไม่น่ายาก (หรือยากหว่า หุหุ)
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by sosweets View Post
                เดาว่าน่าเป็นที่เครื่องคอมนะครับ
                การ์ดจอ แรม และอุปกรณ์ภายในเครื่อง
                ถ้าบูตเห็นชื่อการ์ดจอและไบออสในตอนแรก
                ก็อาจมีปัญหาเกี่ยวกับวินโดว์ได้ครับ
                ทดสอบง่าย ๆ ยกเครื่องไปต่อจออื่นที่ใช้ได้ครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by asphere View Post
                  อาการคล้ายๆกับการไป Set การ์ดจอให้ Refresh Rate เกินที่จอจะรับได้ มันก็เลยขึ้น Out of Range ครับ ถ้ามันไม่เห็นกัน มันจะต้องบอกว่าหาสัญญาณไม่เจออะไรพวกนั้น

ลองเข้า Safe Mode ดูก่อนว่าได้ไหมครับ หรือความจริงถ้าเห็น bios ขึ้นปรกติ ยกเว้นตอนก่อนจะเข้า Windows ก็แปลว่ามันไม่ได้เสียแล้วครับ แค่ไปเผลอ Set อะไรผิดแค่นั้นเอง
                  ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X