Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเสื่อมไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเสื่อมไหม

ถ้าเราใส่แบตแล้วเสียบปลั๊กใช้งานตลอด เพราะส่วนมากไม่ได้ไปไหนครับ แบตจะเสื่อมเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ

ไม่มีปัญหาหรอกครับ

Comment

ผมคิดว่าไม่เสียนะคับ
      ถ้าเสีบไปเล่นไป พอครบ 100% ก้อถอดออด พอลดลงเหลือ 60-70% ก้อเสียบเข้าไปใหม่ก้อได้คับ
      เล่นอยู่กับบ้านไม่ได้ไปไหน

Comment

แบตมันมีอายุการใช้งานของมันอยู้่แล้ว

Comment

ไม่เสื่อมครับ กลับกันมันทำให้อายุการใช้งานของเเบต นานขึ้นกว่าถอดแบตเก็บไว้ไม่ได้ใช้จนเเบตหมดไปเลย

ตอนเเรกผมก็ไม่รู้ ปกติใช้ไฟบ้านเเล้วถอดแบตออก พอปล่อยไว้นานๆเเล้วเอาแบตมาใส่ใหม่ ปรากฎว่าWear Levelกลายเป็น4%(จาก0%) ทั้งที่เพิ่งซื้อเครื่องมาไม่กี่เดือน

หลังจากนั้นก็ได้ความรู้ใหม่(บอร์ดนี้เเหละ)ว่าอย่าปล่อยให้เเบตหมด มันจะทำให้เซลล์ประจุตาย...

ผ่านไปจนถึงตอนนี้(ใส่เเบตไว้ตลอด) Wear Levelก็4%เท่าเดิม คือก็มันไม่เสื่อมไปกว่าเดิมอ่ะครับ

Comment

ใช้ครับแบตแต่ละตัวมีอายุการใช้งานของมันอยู่แล้วยิ่งชาร์ตที่ % มากเท่าไหร่จะทำให้แบตใชู้่ได้นานขึ้นครับ แต่ผมก็ถอดเวลาโหลดบิตข้ามคืนครับ ^_^

Comment

ถอดไมอ่ะ ยิ่งชาตร์ยิ่งดีขึ้นมิใช่รือ

Comment

Working...
              X