Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้CPU-Z พร้อมกัน2version แต่ให้ผลต่างกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้CPU-Z พร้อมกัน2version แต่ให้ผลต่างกัน

ตามรูปเลยครับ แบบนี้ผิดปกติรึป่าว ใช้ everest ตัวล่าสุดก็ได้เท่า CPU -Z ตัวใหม่ แต่ค่าที่เซ็ตไว้ที่Bios คือ11*300 แบบนี้ควรเชื่ออันไหนครับ

/ปิดเลยครับ แก้ได้แล้ว/
    Attached Files
    Last edited by RPCI; 16 Jun 2008, 22:29:36.

ภาพขวาจิ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      ภาพขวาจิ
      ขอบคุณครับ แปลว่า ค่าที่ เซ็ตที่BIOS ไม่ได้ผมเหรอครับ แต่ที่ดูตรง My com ก็เป็น3.3นะครับ
      เกิดจากสาเหตุใดเหรอครับ

Comment

เชื่อตัวใหม่กว่าสิครับ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ถ้าตัวเก่ามันดีแล้ว เค้าจะพัฒนารุ่นใหม่ๆทำไมละคับ

Comment

ผมลองปรับกลับมาที่ 11*200 แล้ว แต่ CPU-Z ก็ยังเห็นแค่ 6*200 แต่ตรง my com เห็นเป็น 2.2gแบบนี้ควรเอาไปเครมรึป่าวครับ

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
              ถ้าตัวเก่ามันดีแล้ว เค้าจะพัฒนารุ่นใหม่ๆทำไมละคับ
              เชื่อครับแต่อยากรู้ว่าเพราะอะไรถึงไม่เป็นตามที่เซ็ตไว้ แล้วมันผิดปกติรึป่าวครับ

Comment

Originally posted by RPCI View Post
                ผมลองปรับกลับมาที่ 11*200 แล้ว แต่ CPU-Z ก็ยังเห็นแค่ 6*200 แต่ตรง my com เห็นเป็น 2.2gแบบนี้ควรเอาไปเครมรึป่าวครับ
                ถ้าอาการนี้เอาไปเคลม มีหวังถูกไล่ออกจากร้านแน่งับ
                แค่ปิด C1E หรือ EIST มันก็ปกติแว้ว....
                Originally posted by RPCI View Post
                เชื่อครับแต่อยากรู้ว่าเพราะอะไรถึงไม่เป็นตามที่เซ็ตไว้ แล้วมันผิดปกติรึป่าวครับ
                ปกติ....

Comment

ดูจากรูป น่าจะรูปซ้ายน่าจะเป็นตอนที่ความถี่ซีพียูสูงสุด ส่วนรูปขวาเป็นตอนที่ซีพียูดาวน์ตัวคูณลงมาเพื่อลดพลังงาน แล้วที่มันไม่เหมิือนกันคงจะเพราะว่า เวอร์ 1.38 จะแสดงผลเพียงแค่ความถี่สูงสุดเท่านั้น แต่ 1.45 เป็นการอัพเดทตลอดเวลาเพราะดูชื่อรุ่นกะโลโก้ของ เวอร์ 1.38 ก็ไม่ตรงกันแล้ว ดังนั้นความน่าเชื่อถือไม่ค่อยมีครับ... เป็นไปได้ว่าอาจจะยังไม่อัพเดทเรื่องฐานข้อมูลอุปกรณ์

Comment

ผมใช้ CPU P4 660 3.6 Ghzพึ่งจะติดตั้งเสร็จนะครับ(14-07-08)ลงไดร์เวอร์ครบแล้วใช้ CPU-Z v1.46 ทดสอบดูแล้ว บางครั้งจะเห็นเป็น 3.6 และ 2.8 GHz สลับไปมาแต่ส่วนมากจะอยู่ที่ 2.8 GHz ทุกท่านกรุณาช่วยแนะนำด้วย ตัวเก่าใช้ C 2.4 GHz เวลาทดสอบดูก็ยังเห็นตรงอยู่ (แต่วินโดว์มองเห็นตามสเป็กครับ)

Comment

น่าจะเวอร์ัชั่นเก่ายังไม่รู้จัก Processor นี้ครับ

Comment

ผมใช้ CPU P4 660 3.6 Ghzพึ่งจะติดตั้งเสร็จนะครับ(14-07-08)ลงไดร์เวอร์ครบแล้วใช้ CPU-Z v1.46 ทดสอบดูแล้ว บางครั้งจะเห็นเป็น 3.6 และ 2.8 GHz สลับไปมาแต่ส่วนมากจะอยู่ที่ 2.8 GHz ทุกท่านกรุณาช่วยแนะนำด้วย ตัวเก่าใช้ C 2.4 GHz เวลาทดสอบดูก็ยังเห็นตรงอยู่ (แต่วินโดว์มองเห็นตามสเป็กครับ)
                        speed step ครับ คือถ้าไม่ได้ใช้ทำอะไร ที่ใช้ cpu มากมันจะลดสปีด cpu ลงเพื่อประหยัดพลังงาน และความร้อนครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบดีๆ ผมปิด C1E ใน bios แล้ว เห็นตามสเป็กครับ

Comment

Working...
                          X