Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่าง ระหว่าง plam pocket pc pda

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่าง ระหว่าง plam pocket pc pda

รบกวนหน่อยครับ ท่านใดทราบความแตกต่างระหว่าง

1.plam
    2.pocket pc
    3.pda

3 ตัวนี้ต่างกันยังไง แล้วการทำงานต่างการยังไงบ้างครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าถามผิดห้อง ต้องขอโทษด้วยนะครับ

Comment

เท่าที่ผมรู้น่ะ pocket PC จะใช้windows CE ซึ่งหน้าตาก็วินโดว์ดีๆนี่ล่ะ ใช้ง่ายเพราะเราๆชินกับวินโดว์อยู่แล้ว plam จะใช้ plam os ของตัวเอง ถ้าจะให้เลือก ก็ค่อนข้างยากครับ ประเด็นจะคล้ายๆMacกับPC

Comment

1.plam
        คือ PDA ชนิดหนึ่ง เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของบริษัท Palm ครับ เป็นระบบปิด ไฟล์บนปาล์มไม่สามารถใช้ใน Windows ได้ตอ้งมีตัวแปลง (เหมือน mac)
        2.pocket pc
        3.pda

2 กะ 3 ผมว่าอันเดียวกันเพียงแต่เรียกคนล่ะชื่อ

Comment

เริ่มไงดี ... เอาเป็นว่า บอกเล่าจากประสบการณ์ ที่เคยใช้มา 2 แบบละกันนะครับ

ยุคแรกๆ ตัวผมเองเรียกเจ้าเครื่องทั้ง 2 ชนิดนี้ว่า *PDA* สงสัยเหมือนกันว่ามันย่อมาจากอะไร ซึ่งก็คือ Personal Digital Accessories = เครื่องมือ ดิจิตอล ชนิดหนึ่ง ที่เป็น เครื่องช่วยเหลือ ของบุคคล

ทั้งปาล์ม และ พอกเกต พีซี เปนอุปกรณ์ ที่ช่วยในการจัดการ สิ่งต่างๆ ใกล้ๆ ตัวเรา ให้ง่ายกว่าเดิมครับ
          เช่น
          -การบันทึกชื่อ /เบอร์โทร /อีเมล์ของเพื่อน / ผู้ร่วมงาน/ และรายละเอียดต่างๆ
          -มีส่วนของ สมุตโนต ช่วยเตือนความจำ และ เหตุการณ์สำคัญๆ บันทึกได้ไกล ขนาดเป็นปีๆ สามารถ ตั้งเวลาให้มีเสียงได้เมื่อถึงเหตุการณ์ นั้นๆ มีประโยชน์กับผู้ ที่ชีวิตค่อนข้าง สับสน และมีปัญหาเรื่องการบริหารเวลา
          -เครื่องคิดเลข / ปฏิทิน 1000 ปี (1000 ปี จริงๆนะ >.<)
          -เรื่องของความบันเทิง ฟังเพลง /ดูคลิป / เกมส์(เกมส์ ต้องยกให้ PPC เปนต่อ หลายขุม)
          -ความหลากหลายของโปรแกรม ที่ นำมาสามารถติดตั้งเพิ่มเติมให้เหมาะสมต่อความต้องการของผู้ใช้
          เช่น--ลงโปรแกรมเกบรายละเอียดเกี่ยวกับ การใช้รถยนต์ วันเวลาวันที่การเติมน้ำมัน ระยะทางที่วิ่งได้ วันเวลา ที่ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ล้างแอร์ ฯลฯ
          --โปรแกรม ดูแผนที่ ในกรุงเทพ สำหรับคนชอบเดินทางและหลงบ่อยๆ ฯลฯ
          จดบันทึก สูตรต่างๆไว้ท่องจำ คำศัพท์และความหมาย ต่างๆ สำหรับนักศึกษา / ผู้ที่ทำงานที่ต้องใช้ ความจำมากๆ และเสมอๆ เช่น โด๊ส ยา /ปริมาณยาที่ให้ ในสัตว์หรือคน ต่อน้ำหนัก 1 กก. ของยาแต่ละชนิด
          -- ดิกชันนารี่
          -- อ่าน E book

ความแตกต่างของ ปาล์ม กะ PPC คงเรื่อง ระบบปฏิบัติการ แบบที่ ท่านข้างบนตอบไว้ล่ะครับ ผมว่า PPC นั้น เปนมิตร กะ ผู้ใช้มากกว่า เหมือนวินโดวส์เลย -*-
          ส่วน Palm จะออกแนวเรียบง่ายกว่าไม่หวือหวา

พักหลังๆ มานี่ PPC จะมาเน้น ความบันเทิงมาขึ้น ฟังเพลง / ดุหนัง / มีกล้อง / รองรับเกมส์ ที่สูงกว่า ช่วงแรกๆ พอสมควร

ผมเพิ่มเติม นิดนึงละกันครับ คือ เจ้า PDA PHONE ก็ คือ PDA ที่ มีความสามารถ เป็น โทรศัพท์ด้วยนั่นเอง พกเครื่องเดียว ทั้งโทร ทั้ง มีสมุดโทรศัพท์ สมุตโนต ที่ฟังเพลง ที่ดูคลิป ที่เล่นเนตติดตัว

>.<

การทำงาน คล้ายๆ กัน แตกต่างตรงที่ เจ้าของ จะต้องการใช้งานชนิดไหนก็ไปหาโปรแกรม เพิ่มเติม มา ติดตั้ง มากกว่าครับ

แต่ผมมี ตัวที่ถูกๆ และ ดีๆ มาแนะนำท่านด้วย คือ PPA ครับ งงล่ะซิ อิอิ
          PPA = Pen And Paper Accessories ครับ ....
          กระดาษ และ ปากกาสำหรับ จดนั้นเอง ราคาถูก ใช่ง่าย หน้าไหน จดไม่ดี จดไม่สวย ฉีกทิ้งได้เลย ไม่ต้องชาร์ตแบต ....

จบแล้วครับ ^.^
          Last edited by colingpowder; 21 Dec 2006, 21:48:11.

Comment

Working...
          X