Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาลุกลาม ปวดขมับช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาลุกลาม ปวดขมับช่วยทีครับ

จากกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?p=303292

ผมไปเคลม HDD ลูกใหม่มาแล้วก็ยังเป็นอยู่

คือลง XP ไปได้ 5 นาที แล้วมันค้างตรงที่จะให้แบ่งพาร์ทิชั่น คือไม่ยอมโชว์พื้นที่ HDD ขึ้นมาซักที

รอๆๆ จนกระทั่งมันขึ้นหน้าจอฟ้า แล้วมีโค้ดนี้

A Ploblem hasd been.....
    Check for hard drive corruption and then restart

STOP 0X0000007B (0XF8CCES24 , 0XC000034 , 0X00000000 , 0X00000000)

แบบนี้อ่ะครับ

เลยอดสงสัยเพิ่มไม่ได้ คือ RAM กะ M/B

เพราะแรมเป็น Kingston ปลอม ทั้ง 2 ชิ้น และยี่ห้อชิพก็ต่างกันอีก

ส่วน M/B ก็ของ ECS รุ่น P4M900T เป็นบอร์ดสีม่วงๆ ไม่รู้ว่ามันพังไปยัง เลยทำให้เป็นแบบนี้

ลองใส่แรมซักแถวแล้วลองดูบ้างยังอ่ะ....

Comment

ลองดูในใบออสหรือยังคับว่า เห็นฮาร์ดดิสก์หรือป่าว ถ้าเห็นคุณคงต้องหาแผ่นวินโดว์แผ่นให่มที่มีไดร์เวอร์ ของชิบ raid ที่เมนบอร์ดคุณหนะครับ ลองดู

Comment

สลับแรมแล้วครับ เหมือนเดิม

ในไบออสเห็นชื่อ HDD ด้วยครับ อยู่ที่ SATA 1

Comment

ผมใช้แผ่น SKZ ตัว SP3 ลงอ่ะ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว

Comment

เคยลองตัว sp2 original บ้างยังอ่ะ....

Comment

Originally posted by tineny View Post
              ลองดูในใบออสหรือยังคับว่า เห็นฮาร์ดดิสก์หรือป่าว ถ้าเห็นคุณคงต้องหาแผ่นวินโดว์แผ่นให่มที่มีไดร์เวอร์ ของชิบ raid ที่เมนบอร์ดคุณหนะครับ ลองดู
              ตามนั้นครับ

Comment

แปลว่าแผ่น SKZ SP3 ตัวเต็ม (APR2008) ใช้กะพวกนี้ไม่ได้หรอครับ

Comment

Originally posted by Big View Post
                  จากกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?p=303292

ผมไปเคลม HDD ลูกใหม่มาแล้วก็ยังเป็นอยู่

คือลง XP ไปได้ 5 นาที แล้วมันค้างตรงที่จะให้แบ่งพาร์ทิชั่น คือไม่ยอมโชว์พื้นที่ HDD ขึ้นมาซักที

รอๆๆ จนกระทั่งมันขึ้นหน้าจอฟ้า แล้วมีโค้ดนี้

A Ploblem hasd been.....
                  Check for hard drive corruption and then restart

STOP 0X0000007B (0XF8CCES24 , 0XC000034 , 0X00000000 , 0X00000000)

แบบนี้อ่ะครับ

เลยอดสงสัยเพิ่มไม่ได้ คือ RAM กะ M/B

เพราะแรมเป็น Kingston ปลอม ทั้ง 2 ชิ้น และยี่ห้อชิพก็ต่างกันอีก

ส่วน M/B ก็ของ ECS รุ่น P4M900T เป็นบอร์ดสีม่วงๆ ไม่รู้ว่ามันพังไปยัง เลยทำให้เป็นแบบนี้

จขกท. ลิ้งค์ผิดครับ น่าจะเป็นกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=221230

น่าจะเกี่ยวกับแรมนะครับ ผมเคยซื้อเจอแรมปลอม 2 แผง s/n เดียวกัน
                  ใส่แล้วรีสตาสเลยไม่ยอมบูต เอาไปเปลี่ยนของแท้มา ปรากฏว่า Hdd จาก 4 partition มันเหลือแค่ 3
                  หายไป 1 ต้องเสียเวลามานั่งกู้ข้อมูลอีก อ้อ Hdd ลูกนี้เป็นของใหม่สด

Comment

^
                    ^

สรุปว่าแรมคงเน่าอ่ะ แต่ผมก็ไม่ไว้ใจบอร์ดอยู่ดี เลยกะเปลี่ยนมันทั้งแรมทั้งบอร์ดเลย

คราวนี้จะเอา Corsair 1G/667 มาซะ 2 ตัว ส่วนแรมปลอมเน่าๆก็ไปขายร้านรับซื้อคอมเก่า

สรุปว่าต้องควักอีกแล้วตู น่าเบื่อ.....

Comment

Working...
                    X