Announcement

Collapse
No announcement yet.

M2N-E สามารถใส่ CPU สูงสุดได้เท่าไหร่ เดิม 4200+ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M2N-E สามารถใส่ CPU สูงสุดได้เท่าไหร่ เดิม 4200+ ครับ

รบกวนหน่อยครับ M2N-E สามารถใส่ CPU สูงสุดได้เท่าไหร่ เดิม 4200+ ครับ

อยากให้เร็วขึ้นอีกหน่อย
    ใช้ photoshop กับ illustrator เป็นส่วนใหญ่ครับ แต่ยังรู้สึกว่าช้าอยู่

เดิม M2N-E + 4200+ Ram 2 กิ๊ก, VGA จำไม่ได้อ่ะ ซื้อมาประมาณ 4000 กว่า

หรือมีข้อแนะนำอื่น ๆ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ใส่ได้สูงสุด 6400+สำหรับX2 ครับ ถ้าแฟลชไบออสเป็นรุ่นใหม่ๆอย่าง 1305 หรือ 1404 จะรองรับ Phenomด้วย
    (แต่ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านใดเคยลองรึเปล่านะครับ)

Comment

รบกวนถามเพิ่มเติม นิดหนึ่ง ลืมบอกไปว่า ใช้ Power รุ่น Liberty 400w. อยู่ครับ เรื่องของ 65nm กับ 90nm ไม่มีผลกับผมใช่หรือเปล่าครับ ผมใช้เดิม ๆ ไม่ได้ Overclock อะไรเลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

จะ 65nm รึ 90nm ใช้ได้ทั้งนั้นครับ ไม่ต้องห่วง ยิ่งใช้เดิมๆไม่ OC สบายครับ

Comment

Originally posted by polyman View Post
          รบกวนถามเพิ่มเติม นิดหนึ่ง ลืมบอกไปว่า ใช้ Power รุ่น Liberty 400w. อยู่ครับ เรื่องของ 65nm กับ 90nm ไม่มีผลกับผมใช่หรือเปล่าครับ ผมใช้เดิม ๆ ไม่ได้ Overclock อะไรเลยครับ

ขอบคุณครับ
          อย่างดีครับ ใช้รุ่นสูงสุดได้สบายๆ

Comment

เรื่องนี้แหละครับอีกเรื่องที่ผมยังไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรว่าเป็นไปได้หรือเปล่าที่เราจะใช้ Phenom กับบอร์ดนี้อ่าครับ เพราะว่าเท่าที่ดูมานะครับ เห็นว่า Bios เนี่ยทำได้ครับแต่ว่า Bus มันก็วิ่งไม่เต็มเหมือนเดิมอ่าครับ มันได้แค่ HT 2.0 หรือเปล่าเนี่ยแหละครับ และไม่แน่ใจว่า Bios รุ่นไหนที่มันทำให้ Phenom 9550 วิ่งได้แค่ 1.1 จากปกติ 2.2Ghz อ่าครับ

ยังไงลองหาข้อมูลดูอีกทีนะครับ (่ตอนนี้ผมคิดว่าผมอัพเกรดเครื่องนี้น่าจะลงทุนน้อยกว่าหน่อย เพราะว่า x1950pro เนี่ยก็เล่นเกมส่วนใหญ่ได้อีกประมาณ 1 ปีอ่าครับ ตอนนี้ติดแค่ cpu มันเป็นแค่ x2 3600+ แค่นั้นครับผม)

Comment

ไม่แนะนนำให้ทำแบบนั้นครับ ถ้าจะใช้ ฟีนอมก็ขาย M2N-Eทิ้งไปดีกว่าครับ

Comment

ใส่ Phenom ได้ แต่วิ่งไม่เต็มครับ

Comment

คงยังไม่คิด Upgrade ไปถึงเป็น Phenom แต่ที่อยากได้แค่เพียงต้องการให้เครื่องเร็วขึ้นว่าเดิมซัก 20-30% น่าจะพอใจแล้วครับ จากสเปคขั้นต้น ถ้าผมเปลี่ยนจาก 4200+ ให้เป็น 6xxx+ แล้วก็เปลี่ยนแรมให้เป็น FSB800 จะทำให้เร็วขึ้นซัก 20-30% หรือเปล่าครับ

ตอนนี้แรมน่าจะเป็น 667 อยู่อ่ะ

Comment

จดๆๆๆๆๆๆ

Comment

6000+ได้นะก็เร็วขึนนะถึงมากเลยละ
                      ตามลายเซ้นเลย

Comment

Originally posted by polyman View Post
                        คงยังไม่คิด Upgrade ไปถึงเป็น Phenom แต่ที่อยากได้แค่เพียงต้องการให้เครื่องเร็วขึ้นว่าเดิมซัก 20-30% น่าจะพอใจแล้วครับ จากสเปคขั้นต้น ถ้าผมเปลี่ยนจาก 4200+ ให้เป็น 6xxx+ แล้วก็เปลี่ยนแรมให้เป็น FSB800 จะทำให้เร็วขึ้นซัก 20-30% หรือเปล่าครับ

ตอนนี้แรมน่าจะเป็น 667 อยู่อ่ะ
                        เรื่องซีพียูเนี่ย เห็นผลเต็มๆครับ แต่แรม ใช้ของเดิมไปก่อนก็ได้กระมังครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยนหรอก

Comment

ความรู้อีกแว้ว จดๆๆ

Comment

เราก็ว่าจะลองนะแฟลชไปแล้วล่าสุด1404 แต่พี่นอมยังมะมีตังซื้อใส่หรอก

Comment

ผมว่า M2NE เหมาะกับ ตระกูล x2 ที่สุดแล้ว เอาฟีน่อมใส่ ดูไม่ค่อยจะเหมาะ

ถ้าจะเปลี่ยน cpu ก็ เล่น x2 5000 BE ไปเลยครับ เดิมอัดไป 3GHz สบาย ๆ เดิม ๆ ลองมาแล้ว (ของเพื่อน)

Comment

Working...
                              X