Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงมากมาย ทำไมมันถึง "พัง" พร้อมกันอะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงมากมาย ทำไมมันถึง "พัง" พร้อมกันอะคะ

รบกวนสอบถามพี่ๆนะคะ เครื่องคอมที่สำนักงานนะคะของ ACER รุ่น Veriton 5600 GT
    CPU P 4 2.8
    Ram 512
    Hdd 40 G
    Vga On
    มีทั้งหมด 15 เครื่องนะคะ หมดประกันแล้ว แต่มีเรื่องน่าแปลกใจมากคะ คือเครื่องมีอาการเสียเปิดไม่ติดพร้อมกัน 5 เครื่องนะคะเปิด สวิตท์ พัดลมหมุนแต่หน้าจอมึดสนิท ไม่ทราบว่าพี่ๆคิดว่าเป็นเพราะอะไรคะ เห็นพี่ที่ทำงานว่าน่าจะ เมนบอร์ท พังมันน่าจะเป็นเช่นนั้นหรือคะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะจะได้ให้ที่ทำงานไปซ่อมให้ถูกจุด กลัวเสียเงินแยะเพราะหนูก็ไม่มีความรู้เรื่องคอม เลยนะคะรบกวนพี่ๆด้วยนะคะ

น้องมิคคะ น้องใหม่

ลองถอด Ram ออก มาทำความสะอาดก่อนครับ หรือไม่ก็ลองเอา Ram จากเครื่องที่เปิดติดมาเปลี่ยนดูครับ

Comment

ก่อนหน้านั้นมีไฟตกป่าวครับ

Comment

น่าจะMBนะ ลองMBที่ใช้การได้มาลองเปลี่ยนดู

Comment

Originally posted by bussyhot1 View Post
          ก่อนหน้านั้นมีไฟตกป่าวครับ
          ผมว่าเป็นไปได้สูงนะ

Comment

ลองทำความสะอาดเครื่องดูก่อน คับ แล้ว ลองเคลียร์ไบออส ดูคับ

Comment

ขอขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ ที่สำนะกงานเรียกช่างมาดูแล้ว ช่างได้เกาหัวแกรกๆ แล้วก็บอกว่าน่าจะเป็นที่เมนบอร์ท นะคะส่วนเรื่องไฟตกไม่น่าใช่คะเพราะที่สำนักงานมี UPS ทุกตัวนะคะ (หน่วยงานราชการ) แล้วค่าซ่อม บอร์ท แพงไหมคะ และ จะซ่อมที่ไหนดี มันเสียทีเดียว 5เครื่องเลยนะคะ ยังไงรบกวนพี่ๆผู้รู้ตอบด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากๆคะ
              ห้องมิคคะ น้องใหม่

Comment

ฟ้าผ่า มั้งครับ ถ้าเป็นพร้อมกันขนาดนี้

Comment

หลายปัจจัยนะครับพี่สาว เป็นไปได้ทั้ง หมดที่ท่านข้างบนพูดถึง อย่างใดอย่างนึง ต้องเช๊คทีละเครื่องลองเช๊คดูก่อนคับ m/b ram ฯลฯ

Comment

บุญน้อยไป

Comment

หมดเวร หมดกรรม
                      555+

Comment

Originally posted by madmax008 View Post
                        รบกวนสอบถามพี่ๆนะคะ เครื่องคอมที่สำนักงานนะคะของ ACER รุ่น Veriton 5600 GT
                        CPU P 4 2.8
                        Ram 512
                        Hdd 40 G
                        Vga On
                        มีทั้งหมด 15 เครื่องนะคะ หมดประกันแล้ว แต่มีเรื่องน่าแปลกใจมากคะ คือเครื่องมีอาการเสียเปิดไม่ติดพร้อมกัน 5 เครื่องนะคะเปิด สวิตท์ พัดลมหมุนแต่หน้าจอมึดสนิท ไม่ทราบว่าพี่ๆคิดว่าเป็นเพราะอะไรคะ เห็นพี่ที่ทำงานว่าน่าจะ เมนบอร์ท พังมันน่าจะเป็นเช่นนั้นหรือคะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะจะได้ให้ที่ทำงานไปซ่อมให้ถูกจุด กลัวเสียเงินแยะเพราะหนูก็ไม่มีความรู้เรื่องคอม เลยนะคะรบกวนพี่ๆด้วยนะคะ

น้องมิคคะ น้องใหม่
                        แสดงว่าเปิดไม่ติด ผมว่าลองเช็ค พาวเวอรืซัพพลายืดูซักหน่อยไหม อาการเดียวกะเครื่องของผมเลย

Comment

Acer มักมีปัญหาเรื่องระบบไฟครับ ลองถอดปลั๊กทิ้งไว้สัก 1-2 ชั่วโมง แล้วลองใหม่ อาจจะเปิดติดครับ

Comment

เปนพร้อมกัน 5เครื่อง น่าแปลกใจ

ระบบไฟ เกี่ยวป่าวหว่า

Comment

ผมว่าสาเหตุมาจาก ระบบไฟ นะครับ พังพร้อมกันขนาดนนี้อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X