Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนใช้ LCD Samsung 226BW หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนใช้ LCD Samsung 226BW หน่อยครับ

พอดีกำลังได้ 226BW มาครับ
    แต่ว่า ปรับพวกความสว่าง ความชัดฯลฯ ไม่ลงตัวสักที
    อยากจะได้แนวทางในการปรับหน่อยครับ ว่าท่านๆที่ใช้อยู่ปรับค่าหน้าจออย่างไรกันบ้างครับ
    ส่วนผมตอนนี้ ยังไม่มีอะไรที่ลงตัวเลยครับ บางครั้งก็สว่างเกิน บางครั้งก็ตัวหนังสือไม่ชัด
    บางครั้งก็สีไม่จ้าบ้าง ยังไงรบกวนท่านๆที่ใช้อยู่ ช่วยชี้แนวทางสว่างให้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

รุ๊

ลองเปิดหน้าจอดำหมด ก่อนครับ แล้วตั้งให้ดำสนิท แล้วค่อยตั้งสี ตั้งหน้าจอเป็นแม่สีให้มันไล่จากสีสว่างไปมืด(ที่เป็นแม่สีแถบ ๆหน่ะ)
    แล้วก็ปรับคอนทราสท์ หรืออะไรอีกที ลองดูครับ

Comment

ว่าววว

Comment

ถ้าเคยใช้ CRT มาก่อนจะรู้สึกแบบนั้นแหละครับปรับยังไงก็ไม่เข้ากับเรา ลองอยู่กับมันไปสัก อาทิตย์เดี๋ยวก็ชินครับเหมือนผมตอนแรก ใช้ CRT มาก่อนมาเจอ LCD นี้ไม่ถูกใจเลยปรับเท่าไรก็ไม่เหมาะสมกับตัวเองสักทีสุดท้ายเลยจำใจตอนนี้ชินแล้วครับสีสันก็ ok ผมใช้ acer 19" Wide หึหึ

Comment

ใช้โปรแกรมที่มันแถมมาลองปรับดูครับ magictune

Comment

ได้พาเเนลอะไรมาครับ

Comment

ควรใช้software carible อะไรซักอย่างสะกดไม่ถูก หาดูครับในบอร์ดมีคนโพสไว้ 226bw c panal หรืออะไรที่แย่ๆกว่า s ต้องใช้ตัวปรับช่วยครับถึงจะดีขึ้น

ปล.black bleed เยอะไหมครับ เหอๆ

Comment

Originally posted by shady View Post
                ควรใช้software carible อะไรซักอย่างสะกดไม่ถูก หาดูครับในบอร์ดมีคนโพสไว้ 226bw c panal หรืออะไรที่แย่ๆกว่า s ต้องใช้ตัวปรับช่วยครับถึงจะดีขึ้น

ปล.black bleed เยอะไหมครับ เหอๆ
                ซอฟแวร์ calibrate ครับ เอาไว้ตั้งสีที่แสดงผลบนหน้าจอให้ถูกต้องกับสีจริงของมัน

Comment

Panel มานดูตรงไหน ยังไงคร้าบบบบ

หุหุ

Comment

Working...
                  X