Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้บอร์ดอะไรกันบ้างครับ O.C. Q6600 ได้แถวๆ 3GHz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้บอร์ดอะไรกันบ้างครับ O.C. Q6600 ได้แถวๆ 3GHz

อยากถามคนที่ใช้ Q6600 และ O.C. หน่อยครับว่า ใช้บอร์ดรุ่นไหนกันบ้าง
    ปรับเปลี่ยน V core บ้างหรือเปล่า

และใช้ RAM รุ่นไหนกันด้วยครับ

ผมใช้ MSI P35 neo2-fr ลาก Bus เพียวๆเลยครับ (333*9)

ผมว่าท่านชอบบอร์ดตัวไหนก็สอยเลย เพราะว่าแค่ 3Ghz ตัวไหนๆก็พาไปได้สบายๆครับ

Comment

ตามลายเซ็นผมก็พาไปเลย 3Ghz นะครับ ลองดู^_^

Comment

EP35-DS3R ไฟเดิม ซิงค์เดิม Q6600 G0 แรมบ้านๆ kingmax DDR2-800 ปรับ 334*9 สบายๆครับ ลองทำงานหนักๆ 100% 4หัว อย่างencode x264 ต่อเนื่องกันหลายชั่วโมงก็สบายไม่มีดับ

Comment

ของผม Striker extreme ไม่ไปครับ แถวๆ 2.6 เอง เศร้า ตอนนี้ดูๆ P5Q-E มาแทนอยู่

คือเล่นเกมอย่าง Neverwinternight 2 มันใช้ core เดียว 100% ตลอดเวลาเลยอย่าง O.C ขึ้นไป
          ส่วน Titan quest ก็กิน 2 core แถวๆ 100% เหมือนกัน
          ส่วนพวก Gears of war นี่ ~80% เท่ากัน 4 core ไม่มีปัญหาเกมนี้

ขอบคุณครับ

Comment

ตัวไหนก็ได้ครับ ขอให้มี Sink ดีๆก็พอ

Comment

P35-DS3-R สบายๆ

Comment

Originally posted by boXy View Post
                ของผม Striker extreme ไม่ไปครับ แถวๆ 2.6 เอง เศร้า ตอนนี้ดูๆ P5Q-E มาแทนอยู่

คือเล่นเกมอย่าง Neverwinternight 2 มันใช้ core เดียว 100% ตลอดเวลาเลยอย่าง O.C ขึ้นไป
                ส่วน Titan quest ก็กิน 2 core แถวๆ 100% เหมือนกัน
                ส่วนพวก Gears of war นี่ ~80% เท่ากัน 4 core ไม่มีปัญหาเกมนี้

ขอบคุณครับ
                Striker extreme แล้วยังไม่ไปอีกเหรอครับ

ผมว่า คุณต้องไปเปิดตำราโอเวอคล๊อคศึกษาดูใหม่แล้วหละครับ

หรือ ไม่ก็ ลองถอดcpuคุณไปลองกับเครื่องอื่นๆ ดูว่าโอเวอคล๊อคไปไม๊

แต่ไปได้แค่2.6กับ Striker extreme นี่พูดไม่ออกครับ Vcore เดิมๆนี่ไป3Gสบายๆครับ

เจ้าของกระทู้ลองทดแรมดูหรือยังครับ

ส่วนเรื่องเกมส์ มันอยู่ที่เกมส์ซัพพอร์ตการทำงานแบบมัลติคอร์ด้วยรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by naiaod View Post
                  Striker extreme แล้วยังไม่ไปอีกเหรอครับ

ผมว่า คุณต้องไปเปิดตำราโอเวอคล๊อคศึกษาดูใหม่แล้วหละครับ

หรือ ไม่ก็ ลองถอดcpuคุณไปลองกับเครื่องอื่นๆ ดูว่าโอเวอคล๊อคไปไม๊

แต่ไปได้แค่2.6กับ Striker extreme นี่พูดไม่ออกครับ Vcore เดิมๆนี่ไป3Gสบายๆครับ

เจ้าของกระทู้ลองทดแรมดูหรือยังครับ

ส่วนเรื่องเกมส์ มันอยู่ที่เกมส์ซัพพอร์ตการทำงานแบบมัลติคอร์ด้วยรึเปล่าครับ

บอร์ดนี่ตอนใช้ E6600 ก็ O.C ไปได้ 3.0GHz (FSB=333MHz, 1333MHz) MEM ใช้ของ Corsair 800MHz ตั้งไฟที่ 2.1V ตามลาเบล 4x1GB ใช้ Unlinked คือคง FSB ของ MEM ไว้ที่ 800MHz

พอเอา Q6600 มาเปลี่ยนโดยไม่ได้ทำอะไรเลยก่อนหลัง เปิดไฟเข้าเครื่องพัดลมหมุน ไฟอ่าน HDD ติด แล้วก็ไม่ไปถึงไหน ไม่มีภาพที่จอ ไม่มีตัวหนังสือให้กด DEL

ก็ถอดถ่านเคลียร์ BIOS ก็ทำงานได้

ก็ลองไป O.C. 1333MHz ก็ขึ้นมาว่า boost fail ให้กด F1 หรือ DEL ถ้ากด F1 ก็เข้า Windows ได้ ใช้ CPU-z ด็ก็เห็นมันทำงานที่ 1066MHz ไม่ใช่ 1333MHz

เพิ่มไฟเป็น Vcore 1.4V ก็เหมือนเดิม (MEM ยังคง Unlinked, 800MHz, 2.1V)

ลองปรับ FSB ไปเรื่อยจนเห็นว่าอยู่แถว 2.6 GHz ถึงจะบูทแล้วไม่เกิด boost fail ให้ต้องกด F1

เดี่ยวจะลองใหม่ ปล่อย Auto FSB ของ MEM ดูครับ

Comment

ลองfix fsbให้วิ่งเริ่มต้นไปเคียงคู่กับcpuแบบ1:1ดูครับ ว่าวิ่งไปหรือเปล่า

ยังไงq6600 ถ้าไม่เจอแจ๊คพอต น่าจะวิ่งได้เกิน3gนะครับ

Comment

ผมตัดสินใจเปลี่ยนบอร์ดเป็น P5Q Deluxe แล้วครับ O.C. ไปที่ 3.0GHz ง่ายๆเลยครับ

Striker extreme ของผมคงเป็นล็อตแรกๆมั้ง เห็นว่ามีปัญหาอยู่บ้าง แต่ O.C. Dual core ได้สบายไม่มีปัญหาอย่าง Quad core

ขอบคุณครับ

ป.ล. ที่ต้อง O.C. Q6600 ก็เพราะเกมบางเกมเก่าๆ มันไม่ utilize ทั้ง 4 core เลยจำเป็นต้อง O.C ครับผม

Comment

Originally posted by paksa View Post
                        ตามลายเซ็นผมก็พาไปเลย 3Ghz นะครับ ลองดู^_^
                        แรงครับ

Comment

Originally posted by boXy View Post

ขอบคุณครับ

Striker extreme ต้องหาแรมดีๆมาพ่วงด้วยครับ อย่าง OCZ SLI แล้วไปตั้งค่าบอร์ดเป็น Expert หรือไม่ก็แรม Ballistix SLI EPP 3.5 GHz สบายๆ

Comment

ไฟ Auto แล้วก็ทดแรมลงมา ...

ก็วิ่ง 333x9 ได้สเถียรพอๆ กับ speed เดิมแล้วครับ
                            GLORIOUS PC MASTER RACE
                            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

อยากถามคนที่ใช้ Q6600 และ O.C. หน่อยครับว่า ใช้บอร์ดรุ่นไหนกันบ้าง
                              ปรับเปลี่ยน V core บ้างหรือเปล่า

และใช้ RAM รุ่นไหนกันด้วยครับ
                              Q6600@3G
                              บอร์ด บ้านๆ แรมบ้านๆ ไปได้หมดครับ ปรับแต่บัส นอกนั้นออโต้ทั้งหมด 333*9 ก็นิ่งดี
                              แต่ผมใช้ 350*9 ก็สบายๆ ไม่มีเอ๋อ ซิ้งค์เดิม แรม kington 667 1g*4 บอร์ด P5kR
                              Q6600 ตัวนี้ ไปได้ถึง 4G+ แต่ต้องใช้ระบบระบายความร้อนดีๆหน่อย+แรมดีๆ

Comment

Working...
                              X