Announcement

Collapse
No announcement yet.

macเวลาลง2os(boot camp)แล้ว...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• macเวลาลง2os(boot camp)แล้ว...

จะทำยังไงให้บูทขึ้นมาเป็นวินโดวส์เลย และถ้าเสร็จแล้ว จะให้บูทกลับมาเป็นแมคอีกทำยังไงคับ
    เพราะเท่าที่ทราบ ถ้ารันวินโดวส์บนแมค มันจะกินทรัพยากรมาก ก็เลยอยากบูทขึ้นในวินโดวส์เลยในบางครั้ง ตอนนี้ยังไม่กล้าลองกลัวกลับไม่ถูก

ของผมลง 2 OS ครับลง Windows ก่อน แล้วลง OS X ทีหลังมันจะมี Boot Menu

ให้เลือกตอน Boot เครื่องครับว่าจะเข้า MAC หรือ XP

Comment

Originally posted by nis01 View Post
      จะทำยังไงให้บูทขึ้นมาเป็นวินโดวส์เลย และถ้าเสร็จแล้ว จะให้บูทกลับมาเป็นแมคอีกทำยังไงคับ
      เพราะเท่าที่ทราบ ถ้ารันวินโดวส์บนแมค มันจะกินทรัพยากรมาก ก็เลยอยากบูทขึ้นในวินโดวส์เลยในบางครั้ง ตอนนี้ยังไม่กล้าลองกลัวกลับไม่ถูก
      เป็นเครื่องMac ใช่ไหมคับ ไม่ใช่ PC ใช่ป่ะ

Comment

เป็นmacbookครับ ลง 2 os เปิดวินโดวส์บนmacได้ แต่ทีนี้อยากให้บูทมาเป็นวินโดวส์เลย เครือ่งจะได้ไม่ทำงานหนัก แล้วก็จะได้ใช้งานเต็มที่ ก็เคยลองกดaltค้างแล้วนะ ไม่เห็นมีอะไรให้เลือก หรือว่าผมกดผิดจังหวะ

Comment

เปิดครืองกด option ค้างไว้ จะมี 2 พาติชัน เบอร์ 1 osx เบอร์ 2 windows กดเลือกเลยว่าจะบูทอันไหน

#เวลากดoption คือหลังจากได้ยินเสียง ตึง!!!!! เเล้วกดค้างจนกว่าจะเจอหน้าจอสีเทา#

Comment

พี่!! แย่แล้ว ผมกดตามที่พี่บอกแล้ว มันมีให้เลือกแค่อันเดียวอ่ะ Macintoch HD อันเดียวเอง หมายความว่างัยอ่าคับ

Comment

ต้องไปตั้งค่าอะไรที่ boot campก่อนหรือเปล่า ถึงจะทำได้

Comment

Originally posted by nis01 View Post
                พี่!! แย่แล้ว ผมกดตามที่พี่บอกแล้ว มันมีให้เลือกแค่อันเดียวอ่ะ Macintoch HD อันเดียวเอง หมายความว่างัยอ่าคับ

แสดงว่าไปลง windows ไว้ในโปรแกรมพวก paralell vmware อย่างเดียวรึเปล่า ไม่ได้ลงใน bootcamp แล้วใช้โปรแกรมพวกนี้ดึงมา

Comment

Originally posted by Jaiyen View Post
                  เปิดครืองกด option ค้างไว้ จะมี 2 พาติชัน เบอร์ 1 osx เบอร์ 2 windows กดเลือกเลยว่าจะบูทอันไหน

#เวลากดoption คือหลังจากได้ยินเสียง ตึง!!!!! เเล้วกดค้างจนกว่าจะเจอหน้าจอสีเทา#
                  แม่นแว้วค๊าบ ผมใช้แบบนี้ เป็นมาตรฐาน สำหรับ MAC

Comment

เป็นแแบบนี้อ่าคับ ทำไงให้มันบูทขึ้นมาเป็นwin xpเลยอ่าคับ
                    เอารูปมาให้ดู

Last edited by nis01; 18 Jun 2008, 16:33:48.

Comment

เอ่อจากรูป แสดงว่า ผมมีโปรแกรม paraellels กับ boot camp แล้วใช่มั๊ย คือไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม จะลงใหม่ก็แค่winxp ถ้าจะเปลี่ยนอะไรก็แค่ลงๆ ลบๆแค่วินโดวส์ แค่นั้นเองป่ะคับ ชักงงๆ

Comment

เพิ่งจะเข้าใจ เอิ้ก ๆ ขอบคุณนะคับ

Comment

ผมไม่เคยใช้ตัว paraelles นะครับ ผมใช้ตัว bootcamp กับ iMac วิธีการก็ง่ายๆครับ แค่เปิด bootcamp ใน mac มันจะขึ้นมาให้เราเลือก partition เอง จากนั้นก็เลือกเอาว่า จะเลือกกี MB, ฟอร์แมทแบบไหน
                          ส่วนการเลือกตอนโหลด อย่างที่ท่านอื่นบอก เวลาโหลดเราก็กด option หลังจากมีเสียงตื่งตื่งตื่ง เท่านั้นเราก็เลือกเอาว่าจะโหลดจากไหน ถ้าจำไม่ผิด ถ้าเราปิดเครื่องจาก window มันก็จะ boot ให้จาก window ก่อนครับ ไม่เป็นการโหลดเครื่องเลย แต่แน่แน่ โหลดจาก window ช้ากว่า mac เยอะครับ
                          ปล. พอดีลบ window ออกนานแล้ว เลยไม่แน่ใจร้อยเปอร์เซนต์ว่า มันจะโหลดจาก os สุดท้ายที่ปิดเครื่องรึเปล่า ที่ลบออกเพราะ mac มีโปรแกรมที่ใช้ได้ครบหมดแล้ว เลยไม่อยากลงให้เปลืองเนื้อที่ โหลดบิทผ่าน Azereus ก็ไวดี ไม่แพ้ window ด้วย หุหุ

Comment

อ่อรู้แระ ของผมตอนแรกที่เปิดวินโดวส์บนแมคได้มันเป็น imageนั่นเอง

Comment

Working...
                            X