Announcement

Collapse
No announcement yet.

E4500 ของแต่ละท่านลากกันไปถึงไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E4500 ของแต่ละท่านลากกันไปถึงไหนครับ

E4500 ของแต่ละท่านลากกันไปถึงไหนครับ

ของผมได้เท่านี้ครับ ใช้ไฟไป 1.8 V. (BIOS) / 1.776 V. (CPUz)

ใช้ซิงค์เดิมน่ะครับ ผมใช้ M/B GIGABYTE GA P31-S3L

ไฟ Vcore จาก 1.8 V. ถ้าปรับอีกสเตปจะโดดไปที่ 2.0 V. เลย

มี M/B ตัวไหนบ้างครับที่จาก 1.8 V. แล้วค่อยๆปรับที่ละน้อยไปจนถึง 2.0 V.

(1.8,1.85,1.9,1.95,2.0) เผื่อจะเปลี่ยนไปใช้ดู

ใช้ซิงค์เดิมอยู่ความร้อนอยู่ที่ 60 กว่าๆ (กำลังหาฮีสซิงค์อยู่ ช่วยแนะนำด้วยครับ)

ถ้าผมลดตัวคูณลง แล้วไปเพิ่มบัสขึ้น จะ OC ขึ้นไปอีกหรือเปล่า (อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ)

ตอนนี้ทดแรมที่ 5:6 อยู่ครับ

-ขอคำชี้แนะด้วยครับ-
    Attached Files
    Last edited by tum9199; 14 Oct 2008, 10:18:41.

ปกติผมเล่นแค่นี้ครับ ลดตัวคุณลง 333*9 ไฟ auto ยังไหวเลยครับ ได้ที่ 3.0 idel แค่ 40 องศาเองอ่ะถ้าจะเอา FSB เยอะๆก็ลดตัวคุณดีกว่าผมว่าของคุณมันโหดไปนะลองเทสกับ othos ยังครับน่าจะไม่ผ่านนะถ้า idel 60 องศา Full load ความร้อนเท่าไหร่งับ ถ้าจะลองก็เล่นที่เนี้ยเป็นเกณฑ์แล้วค่อยค่อยๆเพิ่มไฟครับถ้าไม่ auto ก็ไฟซัก 1.35.. ก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มไฟเอาดีกว่าครับ ส่วน FSB ก็ปรับทีล่ะ 5 ครับไล่ไปเรื่อยๆจนพอใจอ่ะ
    เห็นเค้าบอกว่ามันพอกันนะถ้าความเร็วเท่าอ่ะสำหรับปรับ FSB หรือตัว*
    PS. ของคุณใช้จริงไม่ไหวหรอกถ้า idel 60 นะ ไม่งั้นก็เปลี่ยน sink

Comment

เจ๋งครับน้องตั้ม เยี่ยมจริงๆ

Comment

อ่อนแต่อยากแรง ผมเข้าใจแต่มันต้อง FSB 400 ตัวคูณ 8 แรมบัส 800 แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ไฟแค่ 1.35 บวกลบ นิดหน่อย เล่น 1.8 V ถ้าจะเอามาใช้ปกติไม่รอดครับท่าน (ผมแนะนำนะครับไม่ใช่ตำหนิอย่าคิดมาก)

Comment

ทดบัสแรมลงมา
          ลากขึ้นไปได้อีก

Comment

อย่างที่คุณ Kiraeiei บอกแหละครับ
            ผมเคยลองแล้ว 333*11 ปรับไฟเพิ่มแต่จำไม่ได้ว่าทำไหร่ รู้สึกว่าไม่ไหวสำหรับซิ้งค์เดิมๆ
            เลยลดลงมาเหลือ 333*9 ทุกอย่าง Auto แรม 1:1 ลอง PCI-Bus 100
            เสถียรดีครับ 40 กว่าๆ เอง แรงเหลือแล้ว

เคยลองเหมือนกันครับ 500*8 ไฟเท่าไหร่ก็จำไม่ได้ครับ รู้อย่างเดียวว่า เปิดมา windows กำลัวจะคลิก start menu มันก็ดับไปเลย
            เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by Kiraeiei View Post
              ปกติผมเล่นแค่นี้ครับ ลดตัวคุณลง 333*9 ไฟ auto ยังไหวเลยครับ ได้ที่ 3.0 idel แค่ 40 องศาเองอ่ะถ้าจะเอา FSB เยอะๆก็ลดตัวคุณดีกว่าผมว่าของคุณมันโหดไปนะลองเทสกับ othos ยังครับน่าจะไม่ผ่านนะถ้า idel 60 องศา Full load ความร้อนเท่าไหร่งับ ถ้าจะลองก็เล่นที่เนี้ยเป็นเกณฑ์แล้วค่อยค่อยๆเพิ่มไฟครับถ้าไม่ auto ก็ไฟซัก 1.35.. ก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มไฟเอาดีกว่าครับ ส่วน FSB ก็ปรับทีล่ะ 5 ครับไล่ไปเรื่อยๆจนพอใจอ่ะ
              เห็นเค้าบอกว่ามันพอกันนะถ้าความเร็วเท่าอ่ะสำหรับปรับ FSB หรือตัว*
              PS. ของคุณใช้จริงไม่ไหวหรอกถ้า idel 60 นะ ไม่งั้นก็เปลี่ยน sink
              ครับผม เดี๋ยวผมจะเริ่มต้นใหม่ ขอบคุณครับสำหรับแนวทาง

Originally posted by matoom View Post
              เจ๋งครับน้องตั้ม เยี่ยมจริงๆ
              อิ อิ อิ ก็ของพี่ทั้งนั้น ทั้ง M/B และ CPU

Originally posted by zoneit_overclock View Post
              อ่อนแต่อยากแรง ผมเข้าใจแต่มันต้อง FSB 400 ตัวคูณ 8 แรมบัส 800 แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ไฟแค่ 1.35 บวกลบ นิดหน่อย เล่น 1.8 V ถ้าจะเอามาใช้ปกติไม่รอดครับท่าน (ผมแนะนำนะครับไม่ใช่ตำหนิอย่าคิดมาก)
              ครับผม ผมไม่คิดมากครับ เดี๋ยวผมจะลองไล่บัส ตัวคูณ ไล่ไฟ ใหม่ครับ

Originally posted by TWK. View Post
              ทดบัสแรมลงมา
              ลากขึ้นไปได้อีก
              ขอบคุณครับพี่ ติดปัญหาเรื่องคอมอาจจะต้องรบกวนอีกน่ะครับ

Originally posted by lovefriend View Post
              อย่างที่คุณ Kiraeiei บอกแหละครับ
              ผมเคยลองแล้ว 333*11 ปรับไฟเพิ่มแต่จำไม่ได้ว่าทำไหร่ รู้สึกว่าไม่ไหวสำหรับซิ้งค์เดิมๆ
              เลยลดลงมาเหลือ 333*9 ทุกอย่าง Auto แรม 1:1 ลอง PCI-Bus 100
              เสถียรดีครับ 40 กว่าๆ เอง แรงเหลือแล้ว

ขอบคุณครับ

เคยลองเหมือนกันครับ 500*8 ไฟเท่าไหร่ก็จำไม่ได้ครับ รู้อย่างเดียวว่า เปิดมา windows กำลัวจะคลิก start menu มันก็ดับไปเลย
              เอิ๊กๆ
              ครับผม

Comment

Working...
              X