Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช่ Maxnet 2M แล้วมั้งคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แต่ผมสิ ขอเน็ตไปเป็นชาติละ(ประชดนะที่จริงสองอาทิตย์) ยังเงียบกริบ
    ปล.ว่าแต่ผิดกฎเวบปะเนี่ยแจ้ง ลบได้นะ

Comment

ของผมนิ่งและแรง ไม่มีปัญหาไรเลย

Comment

ของผมนิ่ง และแรงดีไม่มีหลุด โหลดบิทฉิว.

Comment

แถวสายไหมมียังคับอยากติด

Comment

ดีกว่า TOT เยอะคับบอกได้เลย

Comment

ขอเตือนนะครับ ท่านที่คิดจะติด Max Net ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้นะครับ ถ้าผมพูดอะไรผิดไปก็ขออภัย ถ้าหากเห็นว่าไม่สมควรก็ลบ คห. นี้ออกได้ครับ ในฐานะผู้ใช้ Max Net คนหนึ่ง ผมเพิ่งติดมาเมื่อราวๆต้นเดือนนี่แหละคับเพราะเห็นมันถูก บ้านผมไม่มีโทรศัพท์เลยใช้เบอร์ญาติ แล้วเดินสายโทรศัพท์เอาเอง เลยอยากขอเตือนว่า ถ้าหากสายท่านไกลเกินกว่า 3 กิโลเมตรนั้น ความเซ็งจะเริ่มปรากฏ เพราะ Max Net เขาปรับเป็น 2MB เมื่อไม่นานมานี่ ผมไม่รู้ว่าแถวบ้านท่านเป็นกันหรือไม่นะครับ แต่บ้านคนที่ผมรู้จักเขาเป็น ขอยกตัวอย่างบ้านคนรู้จักผมก่อนนะ เขาใช้มาราวๆปีกว่าได้แล้ว ตั้งแต่ 512 จนปรับเป็น 1mb บ้าน***งจากกล่องไม่ถึง 10เมตร เอาง่ายๆอยู่ติดเสาเลย พอปรับเป็น 2MB ปุ๊บความบรรลัยก็เริ่มบังเกิด (ขออภัยถ้าไม่สุภาพ) จากที่วิ่งเป็น100kb ตกลงเหลือ 10กว่าkb ครับ พอเข้าไปเช็คสปีดเหลือราวๆ 256kb อ้าวทำไมเป็นงั้น? เค้าก็เลยสอบถาม 1103 คอลเซ็นเตอร์ สัญญาณก็เหลือ 256จิงๆ เค้าก็บอกจะให้ช่างปรับให้ เวลาผ่านไป... มันก็ยังไม่ปรับพอไปถามที่ศูนย์เค้าก็บอกว่าให้โทรไปคอลเซ็นเตอร์ แล้วเค้าจะส่งช่างมาทำให้ อ้าววสรุปใครรับผิดชอบ? โยนกันไปโยนกันมา ไม่ต้องเล่นกันล่ะทีนี้ แล้วพี่ท่านเป็นช่างคอมด้วยต้องโหลดไดรว์เวอร์มาลงให้ลูกค้า อย่างไดรเวอร์การ์ดจองี้ 60mb โหลดที 10kb กว่าจะเสร็จ พอสิ้นเดือนพี่เค้าก็ฝากผมไปจ่ายบิล แล้วฝากผมถามว่าจะปรับสปีดได้มั๊ย พอผมไปถึงผมก็คุยกะพนักงานเลย ว่าเค้าใช้ 1mb อยู่ดีๆทำไมมันเหลือ 256k ทั้งๆที่ตอนนี้ปรับเป็น 2mb หมดแล้ว ถ้าเรื่องสัญญาณมันตกเพราะอยู่ไกลอันนนี้ก็พอเข้าใจครับ เนื่องจากบ้านเขาไกลจากชุมสายราวๆ 6-7 กิโลเมตรได้ แต่ของเคยใช้อยู่ 1mb นี่นะจะเหลือ 256k ผมก็ว่าไปตามนี้ พนักงานเค้าก็บอกว่า อ๋ออถ้าสายไกลเกินกว่า 3 กิโลเมตรจะเริ่มมีปัญหา เพราะ สัญญาณมันจะดึงประมาณว่าไปใช้ให้ต้นสายให้ถึง 2mb คือไปดึงจากที่ไกลๆมาทำให้ที่ไกลๆสปีดน้อยลง ผมก็อธิบายไม่ถูกครับ
              ถ้าตามความเห็นผมหากเพิ่มสปีดให้ก็ควรขยายสัญญาณออกไปใช่ไหมครับ ไม่ใช่ไปดึงจากที่ไกลๆ แล้วคุณเธอก็บอกคงต้องดร็อปสปีดลงเพื่อให้เน็ตทำงานตีขึ้น แล้วจะเหลือเท่าไหร่เนี่ยเหอะๆ ดูดู๊ดูดูเทอทำ....
              สำหรับของผม ผมก้อยุ่ไกลจากชุมสายราวๆ 7กิโลได้ ตอนติดเนตใหม่ๆอาทิตย์แรกยังไม่มีปัญหาครับใช้งานได้ราบรื่นปกติ เราเตอร์ผมยี่ห้อ Hatari HW-AA101 55 ยังกะพัดลม พอมาพักหลังๆนี่ ครับ อาการหลุดบ่อยเริ่มเกิด คือราวๆครึ่งชั่วโมงจะหลุดซักที หนังก็ไม่ต้องโหลด เกมก็ไม่ต้องเล่นละครับ -*- SNR Margin อยู่ที่ 6-8dB -*- บางทีหล่นไป 4.5 ไม่ต้องทำอะไรกันเลยครับ หรืออาจเป็นเพราะเราเตอร์รุ่นนี้ ที่มันคุณภาพไม่ดีร้อนจัดครับ
              สายโทรศัพท์ผมใช้สายใหม่ กล่องกันฟ้าเปลี่ยนใหม่ เดินหลบที่เป็นสัญญาณรบกวนหมด สายไฟฟ้าไม่มีผ่าน เดินกะไม้ครับ ต่อเข้า ADSL Filter แยกสัญญาณ ลองลอยสายโทรศัพท์ออกหมดแล้วเหลือเน็ตสายเดียวก็ยังเหมือนเดิมครับ ได้ไม่เกิน 8dB จะได้เล่นจริงๆก็นู่นแหละครับหลัง 4ทุ่ม ไม่ก็ซัก 6โมงเช้า-8โมง ช่วงเวลาที่คนใช้น้อยๆ ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปคงไม่ไหวอ่ะครับ ต้องมาถ่างตาเล่นดึกๆ ไม่คุ้มค่ากันเลยย ผมไม่ได้ขอให้พวกคุณเชื่อ!! แต่ผมก็พูดในสิ่งที่ผมพบเจอมา บางท่านอาจจะอยู่ในจุดที่ดีไม่มีปัญหา แต่บางท่านก็เป็นแบบผมที่เจอแต่ปัญหา ได้รับความทุกข์ใช้งานมากกว่าความสุข ใครจะว่าผมเกรียนที่มาโพสแบบนี้ก็ช่าง แต่ถ้าจะติดเน็ตขอให้เช็คก่อนว่า ISP รายไหนใกล้บ้านคุณที่สุดแล้วเสถียรที่สุด ไม่ใช่เห็นว่าราคาถูกแล้วจะดีเสมอไปนะครับบ มันก็เป็นกลยุทธ์ทางการค้าของเขาอย่างหนึ่ง พอใช้ไปไม่ดี จะขอถอดก็โดนปรับ แนะนำให้ลองดร็อปความเร็วบ้าง เปลี่ยนแพคเกจบ้าง ต่างๆนาๆ ขอให้ท่านโชคดีครับ อย่าโชคร้ายแบบผม ขอบคุณทุกท่าที่สละเวลาอ่านจนจบครับ ใครมีวิธีแก้ไขช่วยบอกผมที ขอบคุณอีกครังครับ...

นี่รูปตอน 4 ทุ่มครับ ได้ 10dB ก็ยังโอเค -*-
              Last edited by TOP-SECRET; 13 Jul 2008, 22:01:53.

Comment

ที่ร้านผมก็เป็นนะครับเรื่องตัดบ่อยๆเนี่ย (ตั้งแต่เพิ่มความเร็วเป็น2m แบบพรีเมีย)เซ็งมากอาจจะเป็นที่เราเตอร์ที่แจกห่วยมั้งครับ เพราะที่ร้านค่า snr กับ line อยู่ในขั้นดีมาก ว่าจะลองซื้อเราเตอร์ใหม่ดู

Comment

Originally posted by amstel View Post
                  ถามคนที่ใช้ชุมสายแถวบ้านดีกว่า เหมือนอยู่ปัตตานีถามคนเชียงใหม่ก็เท่านั้น ดีตรงที่ถูกของผม
                  ไม่มีหลุด
                  ตามนี้เลย แจ่ม

Comment

Working...
                  X