Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อคอมใหม่ ครับ Spec นี้พออยู๋ได้ 7 ปีมะ ช่วยตอบโหน่ย~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อคอมใหม่ ครับ Spec นี้พออยู๋ได้ 7 ปีมะ ช่วยตอบโหน่ย~

เมื่อวันก่อนโพสต์ไว้ใน General Hardware อ่านะ ตอนแรกเลือกไม่ถูกเอา Intel หรือ AMD ดี

แต่ตอนนี้ปักใจแล้วแหละ เพราะบ้านผมเองก็ใช้ AMD
    (AMD Duron 1.2 Ghz | Ram 128Mb x 2)
    (Nvidia GeForce2 MX/MX-400 32M)
    ขอประจานคอมตัวเองหน่อยเหอะ อุอุ -*-

ตอนนี้ปักใจใช้ AMD และ เพราะบ้านตัวเองก็ใช้ และผมรู้สึกว่าตัวเอง รัก AMD เค้าแล้ว

แต่ไงๆก็ดู Spec ให้หน่อยผมเล็งไว้ประมาณเงี้ย

CPU : AMD Athlon 64 X2 3800+2.0GHz
    Hard Disk : Seagate 160 GB 7200rpm 8M SATA-II
    Main board : ASUS "M2N" for AMD Socket AM 2 Retail
    Display Card : ASUS "EN7600GS 512M" GeForce GDDR2 128-bit
    RAM (Memory) : Kingston 1 GB 240Pin Bus 667 PC2-5300 RAM Retail
    CASE + Power : GView 420 watt GVCA2-5003 (Silver+Black)

Moniter : LG T730SH 0.20 mm 17 นิ้ว (จอแบน) 1280x1024/1024x768 @ 85Hz

รวมแล้วราคาประมาณ 28200 บาท

ราคาเป็นไงครับ ถูกต้องไหม แล้วก็ Spec นี้เล่นเกมได้ดีหรือป่าว กะจะล่อซัก 7 ปีไปเลย -*-
    แล้วก็ ราคาอาจจะมีลดปป่ะ เพราะผมอยากจะรอให้ปีใหม่ก่อนค่อยซื้อ เผื่ออาจจะลดกว่านี้อีกนิด
    เพราะยังไงๆวันนี้ก็ 21 ธ.ค. และ อีกประมาณ 10 ก่าวันก็ปีใหม่และ จะทนรอดูอีกซักนิด
    Last edited by Alexandrite; 21 Dec 2006, 23:19:19.

สเปคนี้ก็ใช้ได้แล้วคับ ถ้าจะให้ดี เปลี่ยนการ์ดจอเป็น7900gs จะดีกว่า และก็จะอยู่เล่นเกมได้ถึง7ปีมั้ยได้แน่นอนคับ แต่นานวันไปก็จะความละเอียด ความสวยงาม และเฟมเรทจะลดลง

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
      เมื่อวันก่อนโพสต์ไว้ใน General Hardware อ่านะ ตอนแรกเลือกไม่ถูกเอา Intel หรือ AMD ดี

แต่ตอนนี้ปักใจแล้วแหละ เพราะบ้านผมเองก็ใช้ AMD
      (AMD Duron 1.2 Ghz | Ram 128Mb x 2)
      (Nvidia GeForce2 MX/MX-400 32M)
      ขอประจานคอมตัวเองหน่อยเหอะ อุอุ -*-

ตอนนี้ปักใจใช้ AMD และ เพราะบ้านตัวเองก็ใช้ และผมรู้สึกว่าตัวเอง รัก AMD เค้าแล้ว

แต่ไงๆก็ดู Spec ให้หน่อยผมเล็งไว้ประมาณเงี้ย

CPU : AMD Athlon 64 X2 3800+2.0GHz
      Hard Disk : Seagate 160 GB 7200rpm 8M SATA-II
      Main board : ASUS "M2N" for AMD Socket AM 2 Retail
      Display Card : ASUS "EN7600GS 512M" GeForce GDDR2 128-bit
      RAM (Memory) : Kingston 1 GB 240Pin Bus 667 PC2-5300 RAM Retail
      CASE + Power : GView 420 watt GVCA2-5003 (Silver+Black)

Moniter : LG T730SH 0.20 mm 17 นิ้ว (จอแบน) 1280x1024/1024x768 @ 85Hz

รวมแล้วราคาประมาณ 28200 บาท

ราคาเป็นไงครับ ถูกต้องไหม แล้วก็ Spec นี้เล่นเกมได้ดีหรือป่าว กะจะล่อซัก 7 ปีไปเลย -*-
      แล้วก็ ราคาอาจจะมีลดปป่ะ เพราะผมอยากจะรอให้ปีใหม่ก่อนค่อยซื้อ เผื่ออาจจะลดกว่านี้อีกนิด
      เพราะยังไงๆวันนี้ก็ 21 ธ.ค. และ อีกประมาณ 10 ก่าวันก็ปีใหม่และ จะทนรอดูอีกซักนิด
      --------------------------------------------------------------------------
      Hard Disk :WD 250Gb เป็นตัว KS นะครับ buffer 16mb ครับ
      Main board : ASUS M2N-E ครับ
      Display Card : Galaxy 7900GS ครับ
      อย่างอื่นโอเคหมดแล้วครับ

แต่ ปีหน้า Intel จะลดราคาครับ ถ้ารอได้ก็น่ารอนะคับ ใจเย็นๆ

Comment

ถ้าให้ดีเอา7900gsคับ ถ้ามีตังเหลือนะ
        จะอยู่ได้7ปีไหม น่าจะได้คับ แต่อย่างว่าอนาคตมันไม่แน่นอน อยู่ที่ท่านด้วยแหละว่าพอใจกับมันมากแค่ไหน หลักๆในอนาคตก็น่าจะเพิ่มแรมคับ รออีกสัก2-3ปีค่อยเพิ่มน่าจะไหวอยู่

Comment

ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ อาจจะเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ตามที่หลายๆท่านบอกไปแล้วบ้าง
          แต่สำหรับ 7 ปีของเกมส์นี่ ไม่กล้าตอบเต็มปากว่าจะเป็นไง เพราะตอนนี้ DirectX10 ออกมาแล้วอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงให้เห้นกันทั้งใน Hardware และ Software ก้เป็นได้ครับ

สำคัญที่พอใจ+งบประมาณ...ผมว่าพอแล้วล่ะ อิอิ

Comment

สเปคที่ให้มาถือว่า "ดี..ได้มาตรฐาน" ในปัจจุบัน

แต่หากจะมองไกลไปถึงอนาคตหลายๆ ปี คงต้องมาพิจารณาดูอีกที

เพราะ..จากคำแนะนำของสำนักทดสอบระดับโลกหลายแห่งด้วยกัน...

ได้ให้คำแนะนำไว้ว่า...

"หากต้องการซื้อคอมพิวเตอร์เผื่ออนาคตอีกซัก 2-3 ปี และหวังว่าจะได้ใช้สามารถใช้กับ Vista ตัวเต็ม (และกับบรรดาแอดออนต่างๆ ที่จะเพิ่มเข้ามาอีกมากมาย)ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพแล้วล่ะก็...แนะนำว่าควรใช้ CPU ตั้งแต่ X2 4600+ (Intel E6400) ขึ้นไป

Comment

ผมคงใช้ Window Xp ตลอดชาติอะครับ -*-

เกมจริงๆ ผมก็ไมได้บ้าขนาดนั้นด้วย จิงๆ ก็กะล่อ

The Sim2 Sim City เวอร์ใหม่ๆ
              Granado Espada แล้วก็ Doom 3 พวกนี้

Comment

Working...
              X