Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง BenQ S41 กับ ASUS F8

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง BenQ S41 กับ ASUS F8

ขออนุญาติ edit เพื่อกันความสับสนครับ ว่า F8 นี่คือ F8SG นะครับ รุ่น F8SN มันสต๊าทที่ประมาณ 40000 ไม่ไหวครับ

2 รุ่นนี้ราคาแทบจะเท่ากันเลยครับ คือประมาณ 32-36k
    ผมใช้ ทำงาน เล่นเน็ต ฟังเพลง เล่นเกมส์นิดหน่อย ชอบเปิดทิ้งไว้นานๆครับ (ซัก5ชม.) แล้วก็ชอบทำทีละหลายๆอย่าง เลยอยากซื้อดีๆหน่อย
    ผมรู้สึกว่า BenQ มันได้เปรียบที่น้ำหนัก 2.2kg เบากว่า Asus ประมาณ 0.4kg (ถ้าผมหาข้อมูลมาถูกนะครับ)

ขออนุญาตไม่ระบุชื่อรุ่นเต็มนะครับ เพราะยังไม่ชัวร์ว่าจะเอา ram cpu เท่าไหร่ ขอตัดสินใจเลือกยี่ห้อก่อนดีกว่า

อยากถามคนที่ใช้อยู่หรือผู้รู้ทีว่า ไอ้สองตัวนี้มันดีร้ายต่างกันยังไงครับ
    Last edited by kame0000; 19 Jun 2008, 01:37:25.

F8 แรง เกมลื่น รับเกมหนักๆได้ดี รูปร่างดูสวยงาม ประกันservice ค่อนข้างดี

แต่ S41 เบากว่า และ เย็นกว่า เกมลื่น(น้อยกว่า^^) จากการเทสF8ของชาวบ้านมาแล้ว มันร้อนมาก(เวลาเล่นเกม)

ตอนนี้ใช้เกิน15ชั่วโมง ทุกวันมาเกือบปีแล้วยังนิ่งอยู่ อิอิ S41

Comment

32-36 ถ้ารวมvatแล้ว นี้ต้องs41อ่าครับ ผมว่าคุ่มดี เรื่องร้อนนี้ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้asusเลย

Comment

แต่ S41 เบากว่า และ เย็นกว่า เกมลื่น(น้อยกว่า^^)
        ้เห ทำไมลื่นน้อยกว่าล่ะครับ ผมดูแล้ว cpu ram vdocard ของสองรุ่นนี้แทบจะเหมือนกันเลยอะ หรือมันเกี่ยวกับปัจจัยอื่นด้วยเหรอครับ

เอ่อแล้ว S41 นี่หน้าจอ 14นิ้วจริงเหรอครับ ผมแปลกใจว่าทำไมน้ำหนักมัน***งกันได้ขนาดนั้น

คุณ turionx2 ตอนนี้ก็ใช้ S41 อยุ่เหรอครับ??

Comment

คุณคิดว่าใช้งานอะไรเป็นหลักครับ ถ้าเกมส์ ก็ s41

Comment

ถ้าเกมส์ ก็ s41
            แปลว่า ถ้าไม่ได้เน้นเล่นเกม F8 จะคุ้มกว่าเหรอครับ?

เอ่อ แล้ว S41 นี่ประกัน1หรือ2ปีครับ ผมดูใน notebookspec แล้วมันบอก2 แต่บางคนบอก1

Comment

ดีทั้งคู่ เลือกเองเรยครับ

Comment

Originally posted by kame0000 View Post
                ้เห ทำไมลื่นน้อยกว่าล่ะครับ ผมดูแล้ว cpu ram vdocard ของสองรุ่นนี้แทบจะเหมือนกันเลยอะ หรือมันเกี่ยวกับปัจจัยอื่นด้วยเหรอครับ

การ์ดจอเฉพาะ ไอรหัสนี้เท่านั้นแหละครับ ที่มันไม่เหมือนชาวบ้านเค้า ตระกูลเดียวกันแต่จำนวน pipeline มันต่างกัน 2 เท่าเลย (เลยทำให้GTแรงกว่าGSประมาน 1.5เท่า)

ปล1. แต่อย่าเข้าใจว่าGS มันจะด้อยกว่า GT ทุกรุ่นนะครับ เพราะบางรุ่นมันไม่ได้เพิ่มpipeline แต่ไปเพิ่ม core กะ mem แทนครับ

ปล2. 8600M GS คือ 8400M GS ที่มี memory 128bit ครับ (8400จะมีแค่64bit)

Comment

โอ้ว ขอบคุณมากครับ
                  ต้องขอโทษK.Centrino ด้วยครับที่ไม่ได้ระบุว่า F8SG ไปเลยแต่แรก ที่คุณบอกว่า SN41 เกมลื่นน้อยกว่านี่ คือกำลังเปรียบเทียบกับ F8SN ซึ่งมีการ์ดจอ 9500M GS ใช่มะครับ

เอ่อ ในราคาเท่าๆกัน BenQ มันน้ำหนักเบากว่า การ์ดจอดีกว่าอย่างนี้แล้ว
                  ASUS มีอะไรดีกว่าอีกไหมครับ นอกจากประกันมากกว่า1ปี
                  Last edited by kame0000; 19 Jun 2008, 02:07:30.

Comment

Originally posted by kame0000 View Post
                    โอ้ว ขอบคุณมากครับ
                    ต้องขอโทษK.Centrino ด้วยครับที่ไม่ได้ระบุว่า F8SG ไปเลยแต่แรก ที่คุณบอกว่า SN41 เกมลื่นน้อยกว่านี่ คือกำลังเปรียบเทียบกับ F8SN ซึ่งมีการ์ดจอ 9500M GS ใช่มะครับ

เอ่อ ในราคาเท่าๆกัน BenQ มันน้ำหนักเบากว่า การ์ดจอดีกว่าอย่างนี้แล้ว
                    ASUS มีอะไรดีกว่าอีกไหมครับ นอกจากประกันมากกว่า1ปี
                    พนักงานที่ศูนย์น่ารักกว่าคับ
                    เง้ออ เกี่ยวมั้ยเนี่ย

Comment

สนใจf8sg ที่เปนgf9300gsอยุครับ เพราะว่าs41 m62ของหมด แล้วสั่งไม่ได้แล้วด้วย

อยากทราบว่า93gsเนี่ย พอไปวัดไปวาได้มั้ย

Comment

9300GS เทียบเท่าประมาณ 8400G ครับ
                        8600GS แรงกว่า ตัวบนคนละเรื่อง
                        ดีที่สุดคือ 8600GT กับ 9500GS
                        อ่านแล้วอย่างงนะ 555

Comment

พนักงานที่ศูนย์น่ารักกว่าคับ
                          ง่ะ หรือว่า S41 ดีกว่าจิงๆหว่า

บุกเข้าไปถามในคลับ F8 เลยดีก่า

Comment

Working...
                          X