Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทสเนตได้ 4210.125 k แต่ท่องเวปเล่น MSN ไม่ค่อยได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทสเนตได้ 4210.125 k แต่ท่องเวปเล่น MSN ไม่ค่อยได้

แปลกจังเลย

คือผมใช้เนตของคอนโดนะครับ ไวเลสผมรับได้ 54M สัญญาณที่มองเห็น Good แต่ท่องเนตยากมาก ต้องรอเป็น ชม. บางครั้งก็เข้าได้บางครั้งก็เข้าไม่ได้ พอผมเข้าได้อันดับ 1 เข้า เทสเนตทันที เนตแรงมากๆ แต่เข้าเวป ครั้งต่อไป หรือ MSN ไม่ได้ เข้าเกม ออนไลน์ ก็ไม่ได้ พอๆ เชื่อมต่อ MSN ไปเรื่อยๆ เข้าได้ แต่เข้าเวปไม่ได้อีก งง ว่ามันเกิดอะไรขึ้น แล้วผมควรทำไงดี ผู้รู้ช่วยตัวทีนะครับ

ขอบคุณครับ

แปลก รอท่านต่อไปครับ

Comment

ดัน ๆ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

เทส จากเว็ป อะไร หรอครับ

Comment

เทสจาก http://www.asianet.co.th/testspeed.htm
          ครับ

Comment

ลอง test net หลายๆ รอบงับ... น่าจะเกิด อาการ ได้บ้างมะได้บ้าง เหมือนกันช่ายมะงับ ?

อาการ นี้คือ สัญญาณ wireless มามะนิ่งงับ ขาดๆ หายๆ (ลอง ping gateway + asianet 2หน้าพร้อมกานดูงับ น่าจะมี Lost หรือ ping ขึ้นสูง เป็นช่วงๆ) เนื่องจาก
            - สัญญาณ wireless มะดีเอง หรือ แย่งกันใช้งานหลายคนงับ -> อานนี้ ping gateway จะเหนอืดเป็นช่วงๆ asianet ก็พอๆกาน)
            - router ทำคิว (NCQ ปะ หรือไรว่า ลืมชื่อ)ไว้ แต่มะได้แบ่งท่อออก พอมี packet เข้ามามันก็จะวิ่งเต็ม ท่อตลอด แต่ packet อื่นก็ต้อง รอคิวจนกว่า packet ก่องหน้าจะเสด จนบางครั้งรอจนหมดเวลา ก็เลยกลายเป็น Lost ไปแทน -> อันนี้จะเหน เมื่อ Ping asianet จะมี lost แถมมาเรื่อยๆ แต่ ping gateway ยังสบายๆ อยู่

หรือ อีกกรณี คือ มีการใช้งาน load balance ที่ gateway ทำให้มีเส้นออก net หลายเส้น จังหวะมันวิ่งออกเส้น ดีก็ไว... จังหวะมันออกเส้นช้า หรือ อืด ถึงหาย (กรณี นี้น่าจะ test speed net ได้หลายค่านะ เวลากดหลายๆ ครั้ง)

net คอนโดน่าจะกรณีแรกนะ

ps บ. ผมเป็นแบบหลังนะ ทำ Load balance ไว้ ทั้งของ true กับ tot เวลาเข้า youtube นี้บางครั้งก็ดูไม่ได้ (เจอเส้น tot) ต้อง refresh เรื่อยเดียวก็ได้เอง (refresh จนมันวิ่งเส้น true ^^")
            Last edited by Teardrop; 18 Jun 2008, 15:50:36.

Comment

คอนโดคุณมีการตั้ง Server หรือปล่าว บางทีอาจะมีปัญหามาจาก Server

Comment

Working...
              X