Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเปิดเครื่องแล้ว แต่ไม่มีอะไรขึ้นเลย ไม่มีเสียงเตือน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเปิดเครื่องแล้ว แต่ไม่มีอะไรขึ้นเลย ไม่มีเสียงเตือน

ถ้าเปิดเครื่องแล้ว แต่ไม่มีอะไรขึ้นเลย ไม่มีเสียงเตือน เกิดจากอะไรเหรอครับ เป็นที่บอร์ดหรือ cpu หรือเปล่าครับ หรือว่าอย่างอื่น แล้วถ้าเราเปิดบอร์ดโดยไม่มี cpu มันจะเปิดติดแต่ไม่มีเสียงเตือนอะไรแบบนี้หรือเปล่าครับ

1. ที่บอร์ดไฟติดปะครับ...ถ้าติด ...ไฟเข้าพัดลมหมุน ไม่น่าเป็นที่บอร์ด อาจเป็นที่ ฮาร์ดดิส วินโดว์ไม่รัน...เงียบ ..ลองถอนฮาร์ดดิสออกทิ้งไว้สักพักเสียบกลับ..ใส่แผ่นติดตั้ง OS ใหม่
    2. ถ้าสงสัย CPU ลองถอดมาดูว่ามีรอยไหม้หรอขา CPU งอป่าว หรือถอดไปลองกับเครื่องอื่น(ใช้งานปกติเสียอยากอ่า)
    3. ถ้าเครื่อง boot ปกติไม่มีภาพขึ้นก็การ์ดจอ(เอะ..แต่บอกไม่มีอะไรเกิดขึ้นนี่สงสัยไม่ใช่ ^^ )
    4.ที่ไม่มีเสียงเตือนไม่ทราบเสียบสายสะปี๊กเกอร์บอร์ดป่าว อิอิ
    5. เสียบสายไฟครบป่าวครับ
    6.เงียบแบบป่าช้าแน่นิ่งไฟบอร์ดไม่ติดไฟไม่เข้า ไม่ บอร์ด ก็ตัวจ่ายไฟเสีย อะ

Comment

Originally posted by คุณพ่อน้องตาร์ด View Post
      1. ที่บอร์ดไฟติดปะครับ...ถ้าติด ...ไฟเข้าพัดลมหมุน ไม่น่าเป็นที่บอร์ด อาจเป็นที่ ฮาร์ดดิส วินโดว์ไม่รัน...เงียบ ..ลองถอนฮาร์ดดิสออกทิ้งไว้สักพักเสียบกลับ..ใส่แผ่นติดตั้ง OS ใหม่
      2. ถ้าสงสัย CPU ลองถอดมาดูว่ามีรอยไหม้หรอขา CPU งอป่าว หรือถอดไปลองกับเครื่องอื่น(ใช้งานปกติเสียอยากอ่า)
      3. ถ้าเครื่อง boot ปกติไม่มีภาพขึ้นก็การ์ดจอ(เอะ..แต่บอกไม่มีอะไรเกิดขึ้นนี่สงสัยไม่ใช่ ^^ )
      4.ที่ไม่มีเสียงเตือนไม่ทราบเสียบสายสะปี๊กเกอร์บอร์ดป่าว อิอิ
      5. เสียบสายไฟครบป่าวครับ
      6.เงียบแบบป่าช้าแน่นิ่งไฟบอร์ดไม่ติดไฟไม่เข้า ไม่ บอร์ด ก็ตัวจ่ายไฟเสีย อะ
      ไฟติดทุกอย่างติดหมดครับ ไม่มีปัญหาอะไร แล้วก็เสียบ speaker แล้วครับ ผมลองถอด cpu ออก มันก็เงียบเหมือนเดิม นี่เกิดจากอะไรเหรอครับ หตือว่าปกติไม่มี cpu บอร์ดมันก็จะไม่ร้องอยู่แล้ว

Comment

ถ้ามีทุกอย่าง เปิดติด แต่ไม่ขึ้น

ผมว่าบอร์ดพัง --- เคยเจอ

Comment

cpu ยังไม่เคยได้ยินบอร์ดร้องอะคับ(อุแว้ๆป่าว) เคยได้แต่การ์ดจอ กับแรม อันนี้หรือCPUจะเสียจริงๆ..ไม่ลองเอาไปใส่กับเครื่องอื่นอะครับเทสดู ยังไงรอท่านอื่นชี้แนะด้วยอ่า..เผื่อมีช่างผ่านมาแถวนี้
          ไม่ทราบสเป็กเครื่องคุณมีไรมั่งอ่า

Comment

Working...
          X