Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นไฟล์แบบ hi-def ได้ไม่เต็มที่ อาการเป็นอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นไฟล์แบบ hi-def ได้ไม่เต็มที่ อาการเป็นอย่างไรครับ

คือว่าคิดว่าเครื่องตัวเองเล่นๆไม่ได้แน่นอน spec. ตามนี้ครับ
    P4 2.8G Hyper threding
    MSI รุ่นอะไรจำไม่ได้ลงท้านด้วย EXtreme
    DDR 256MB X 2 ดูอัลชาแนล
    HDD Seagate 250GB SATA
    Sound Creative Live 5.1
    VGA ATI 9600

วันนึงอยากเอาไปทำเป็นเครื่องดูหนัง เลยลองโหล Hidef มาลองดู รายละเอียดบอกว่าเป็น 1080i MPEG2 DD5.1 เป็นไฟล์ IMAX - Straight Up - Helicopters in Action - 2002 - 1080i MPEG2 DD5.1-CtrlHD.ts1 เปิดด้วย Power DVD ครับลองดูซัก 5 นาที ก็ไม่มีอาการอะไร ลื่นตามปรกติครับ
    เลยไม่ทราบว่าตกลงแล้วถ้า spec ไม่พอจะเกิดอาการแบบไหนครับกระตุกๆเหมือนกับเล่นเกมแล้วสเปคไม่ถึงหรือไม่ครับ แล้วถ้าไฟล์ที่ผมเปิด ไม่ใช่ 1080i แท้ๆล่ะครับจะตรวจสอบได้อย่างไรบ้างครับ แต่มันชัดจริงนะ

ขอดันหน่อยนะครับผม

Comment

9600 สบายๆๆ

Comment

fileนั้นน่าจะบีบอัดด้วย MPEG-2 ซึ่งเป็นcodec เหมือน DVD ธรรมดาแต่bitrate และ resolution สูงหน่อย เครื่องคุณเลยพอเล่นไหวน่ะครับ แต่ถ้าเจอ 1080pที่บีบอัดด้วย H264/X264 ล่ะก็ดับสนิทแน่นอน อาการที่เล่นไม่ไหวคือภาพและเสียงมาไม่ตรงกัน หรือมีการ skip frame(กระตุก)ผมเคยลอง1080p H264กับ P4 3GHz แม้จะลง CoreAVC แล้วก็ยังไม่ไหวเลยครับ

อย่างต่ำคงต้อง C2D 2GHz ขึ้นไปครับ ถึงจะเล่นhidef 1080p x264ได้ลื่นหน่อย แต่ถ้าไม่เชื่อก็ลองด้วยตัวเองได้ครับ ลองหาโหลดหนังจากเวบบิทสักเรื่อง ที่เป็นfile MKV ขนาดประมาณ 8-10GB ต่อเรื่องน่ะครับ

Comment

c2d e6750 2.66 g+gf 8600gt ram 2gของผมนี้เล่นไหวไหมคับเคยลองเล่นไฟล์vdo อันหนึ่ง ภาพมันมาช้ากว่านิดหน่อย เป็นไฟล์สอน ทำ adobeคับ

Comment

เล่นไฟล์ hidef แบบ rip 1080p buyray หรือ HDDVD
            ซีพียูแบบ 2 core รุ่นล่างๆก้สบายครับ
            E2140 E1200 หรือ X2 3600
            เวลาเล่นให้ลื่นๆก็ลอง โปรแกรมกับ codec ที่จำเป็นมาลง
            การ์ดจอไม่สำคัญเท่าไรครับแบบนี้
            ตัวอย่าง
            โปรแกรมยอดนิยมก็ Media player classic (ที่มาจากการลงK-Lite Codec)
            อีกตัวก็ KMPlayer(KMP)
            สำคัญที่ลงโปรแกรมเล่นแล้วก้หา codec ลงอีกตัวคือ
            CoreAVC Professional 1.5 หรือ 1.6

การเซตค่า codec ให้กับโปรแกรมเล่นก็

Media player classic
            - option > external filter > add filter หา coreavc video decoder แล้วเลือก prefer > apply ปิดแล้วเปิดใหม่

KMPlayer(KMP)
            1.
            - option > preference > filter control > decoder usage > internal video decoder > general ติ๊กเอา h264 (avc1) ออก
            ต่อมา
            2.
            - option > preference > filter control > decoder usage > external video decoder
            > external decoder search > add system codec หา coreavc video decoder แล้ว ok
            เลือก h.264 video เลือก *coreavc video decoder ปิดแล้วเปิดใหม่

ก้ประมาณนี้ครับ
            ................................
            Last edited by deedee; 19 Jun 2008, 01:27:37.

Comment

ลองดูแล้วไม่รอดจริงๆด้วยคร๊าบ....กระตุกเป็นเจ้าเข้าเลย

Comment

Originally posted by hate-bbb View Post
                c2d e6750 2.66 g+gf 8600gt ram 2gของผมนี้เล่นไหวไหมคับเคยลองเล่นไฟล์vdo อันหนึ่ง ภาพมันมาช้ากว่านิดหน่อย เป็นไฟล์สอน ทำ adobeคับ
                อันนี้คามเสปคเครื่องน่าจะได้นะครับ น่าจะเกิดจากตอนบีบอัดมากกว่าหน่ะครับ

Comment

.MKV ใช้ CPU มากกว่า การ์ดจอ นะ

Comment

Working...
                  X