Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูการต่อ panel m2n-e หน่อยครับ มีรูปประกอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูการต่อ panel m2n-e หน่อยครับ มีรูปประกอบ

ผมต่อแบบนี้อะครับ แต่คอมก็เปิดได้ แต่ไฟ hdd ไม่ขึ้น แล้ว พอกด restart มันก็จะ shutdown ไปเลย

แล้วเกิดจาก cpu เจ๊งรึป่าวครับ เพราะมันมีขานึงเบี้ยว แต่ดัดตรงและทำให้ใส่ได้สนิทแล้ว

หรือเกิดจากปัญหาอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

cpu ไม่น่าเป็นไร

ลองใล่ทีละเส้น แล้วลองดูว่าสลับขั้วกันหรือเปล่า

Comment

ลองทำแล้ว hdd ไฟไม่ขึ้นเหมือนเดิมครับ

hdd ผมมีีี สองสายที่เสียบ คือ สายจาก mb และ pw

ช่วยหน่อยคร้าบบบ

Comment

แล้วทำไมไฟ hdd ต้องติดด้วยหละ

ตอนนี้เปิดเครื่องติดไหม ถ้าต่อสาย pw อย่างเดียว

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          แล้วทำไมไฟ hdd ต้องติดด้วยหละ

ตอนนี้เปิดเครื่องติดไหม ถ้าต่อสาย pw อย่างเดียว
          ก็ปรกติเวลาเปิดเครื่องไฟ hd สีแดง มันต้องติดด้วยอะครับ

แต่ตอนนี้พอเปิด ติดแค่พัดลม cpu ครับ กับ เครื่อง dvd ที่เปิดได้ นอกนนั้น เงียบสนิทมิตรสหาย เลครับ

รบกวนด้วยครับ

Comment

วิธี แก้ปัญหาคือ เราต้องลองไปทีละอย่างครับ ว่า แบบนี้ได้ไหม

ถ้าไม่ได้ ก็ลองอีกแบบครับ

ที่ให้ลองเสียบแค่สาย pw จะได้รู้ว่าเครื่องเปิดได้ไหม

ถ้าติดแต่ภาพไม่ออก ก็ไปใล่อย่างอื่นต่อ

ก่อนที่ cpu จะขางอ เครื่องเปิดติดดีไหม หรือเพิ่งประกอบใหม่ ครับ

ถ้าไม่แน่ใจ cpu ก็คงต้องไปให้ร้านเทสให้ครับ เพราะเรามีบอดอันเดียว

ึถ้าเปิดไม่ติดก็ส่งเคลม แต่ถ้าเปิด ติด เราก็ต้องมาเช็คบอดกับแรมและ การ์ดจออีกที

เพราะตอนนี้ แม้แต่ใบออส ยังเข้าไม่ได้

ซึ่งถ้า hdd มีปัญหามันก็ยังเข้าใบออสได้

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ลองถอด แรม การ์ดจอ hd ดูแล้วต่อใหม่ก็เหมือนเดิมครับ

ส่วนขา cpu มันเพิ่งมางอ ตอนที่ผมหัดประกอบเองอะครับ แต่ก่อนมันก็ใช้ได้ดี พอดีเมนบอร์ดเพิ่งไปเครมมาครับ

สงสัยพรุ่งนี้คงต้องถ่อไปเซียร์อีกรอบ เดือนนี้ผมหมดค่ารถเอาคอมไปซ่อมเกือบพันแล้ว ไปกลับทีก็ 400 ToT

ขอบคุณมากๆที่ช่วยเหลือครับ

Comment

ไมเป็นไรครับ แต่ ค่ารถแพงจังนะ

Comment

เเล้ว สเปคเกอร์ไปไหนละครับเเล้ว ไฟฮาร์ดดิชมันต้องอยูี่่ระหว่างฝั่งตรงข้ามไม่ใช่หรอครับ งงมากหรืออาจจะเป็นเพราะบอร์ดใหม่

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                    ไมเป็นไรครับ แต่ ค่ารถแพงจังนะ
                    นั่ง taxi จากมีนบุรี ไปเซียร์รังสิตอ่าครับ ไกลก็ไกลแพงก็แพง

Originally posted by bunyawat View Post
                    เเล้ว สเปคเกอร์ไปไหนละครับเเล้ว ไฟฮาร์ดดิชมันต้องอยูี่่ระหว่างฝั่งตรงข้ามไม่ใช่หรอครับ งงมากหรืออาจจะเป็นเพราะบอร์ดใหม่
                    SPEAKER เอามาติดแล้วครับ เพิ่งเห็นอยู่ในกล่องเมนบอร์ด แต่ก็ไม่ติดอยู่ดีครับ

อาการเดิม คือ เปิดติดแต่ไฟ หน้าจอไม่มีอะไร หน้าไบออสไม่โหลด

Comment

Originally posted by deksawi View Post
                      นั่ง taxi จากมีนบุรี ไปเซียร์รังสิตอ่าครับ ไกลก็ไกลแพงก็แพง

SPEAKER เอามาติดแล้วครับ เพิ่งเห็นอยู่ในกล่องเมนบอร์ด แต่ก็ไม่ติดอยู่ดีครับ

อาการเดิม คือ เปิดติดแต่ไฟ หน้าจอไม่มีอะไร หน้าไบออสไม่โหลด
                      รถตู้ก็มีไม่ใช่เหรอ 30 บาท

ปล. อย่าไปบอกว่า cpu ขางอหละ บอกว่าเปิดไม่ติด เดี๋ยวเขาไม่รับเคลมนะ

Comment

รถตู้ก็มีไม่ใช่เหรอ 30 บาท

ปล. อย่าไปบอกว่า cpu ขางอหละ บอกว่าเปิดไม่ติด เดี๋ยวเขาไม่รับเคลมนะ

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

พอดี ผมนั่งรถตู้แล้วเกรงใจคนข้างๆอะครับ + อายนิดหน่อย

พอจะเข้าจะออกก็เกะกะ เดินก็ไกลครับ บ้านผม ต้องเดิน จากบ้านออกมาหน้าปากซอยก็เกือบ 500 เมตร

แล้วต้องนั่งวินมอไซอีก 10 บาทไปหน้าปากซอยใหญ่ แล้วต้องเดินอีก 200 เมตร ข้ามสะพานลอยไปนั่งรถ

พอถึงเซียร์ก็ ต้องเดิน พอๆกันกับ บ้านผมไปหน้าปากซอยเล็ก เหนื่อยมากครับ ถ้าเดินตัวเปล่าไม่เท่าไร

แถมเคสไม่มีหูหิ้ว ต้องอุ้มไป โอ๊ยผมนี่เรื่องมากจริงๆเลย

Comment

Originally posted by deksawi View Post
                          ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

พอดี ผมนั่งรถตู้แล้วเกรงใจคนข้างๆอะครับ + อายนิดหน่อย

พอจะเข้าจะออกก็เกะกะ เดินก็ไกลครับ บ้านผม ต้องเดิน จากบ้านออกมาหน้าปากซอยก็เกือบ 500 เมตร

แล้วต้องนั่งวินมอไซอีก 10 บาทไปหน้าปากซอยใหญ่ แล้วต้องเดินอีก 200 เมตร ข้ามสะพานลอยไปนั่งรถ

พอถึงเซียร์ก็ ต้องเดิน พอๆกันกับ บ้านผมไปหน้าปากซอยเล็ก เหนื่อยมากครับ ถ้าเดินตัวเปล่าไม่เท่าไร

แถมเคสไม่มีหูหิ้ว ต้องอุ้มไป โอ๊ยผมนี่เรื่องมากจริงๆเลย

โห ลำบากจริงๆ -*-

Comment

การคมนาคม ลำบากดีแท้

ถ้างั้นก็ถอดไปแต่ mb/cpu/ram/ไม่ต้องแยก

และ vga ถอดแยกออกมา ใส่ถุง พาไปง่ายกว่า ไมต้องยกเคสไป

Comment

cpu ไม่น่าเป็นไร

ลองใล่ทีละเส้น แล้วลองดูว่าสลับขั้วกันหรือเปล่า
                              สายสีขาว ขั้ว + หรือ - ครับ ผมก็มีปัญหาแบบนี้ ต่อ panel แล้วจอไม่ติด T_T

Comment

Working...
                              X