Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ปัญหาของ DVD-RW หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ปัญหาของ DVD-RW หน่อยครับ

คือว่าใช้ตัวเขียน DVD-RW Liteon พอร์ต SATA แต่มีปัญหาคือ มันอ่านได้แค่ 2x ซึ่งบนกล่องมนบอกว่าได้ 16x แล้วพอไรท์แผ่น DVD ก็เขียนได้ทุกระดับความเร็ว แต่บัปเฟอร์ของเครื่องไรท์ ขึ้น ๆ ลง ๆ ตลอดเลย แล้วไรท์นานมาก ช่วยแนะนำวิธีแก้ไบหน่อยครับ อ่อลืมบอกไปต่อกับบอร์ด intel G31 คับ

ใช้แผ่น dvd-rw ไรท์รึป่าวครับ ถ้าเป็น dvd+-rw มันจะวิ่งแค่ 2x-4x แต่ถ้าเป็นแผ่น dvd+-r มันจะวิ่ง 8x-16x

Comment

16x For CD

Comment

ส่งเคลมซะ

ไม่งั้นก็ CHIP ของท่านมันล๊อคความเร็วไว้แค่นั้น หรือท่านอาจจะใช้งานอื่น ๆ อยู่หรือเปล่า

Comment

ใช้โปรแกรมอะไร แล้วแรมเครื่องเท่าไรของ spec เครื่องด้วย

Comment

คือ ขอออกความเห็นบ้างนิดส์นึงนะ ครับ พอดี เพิ่งเจอมากับเครื่องผมเอง

อาการก็คล้ายๆกันตรงที่ว่า Buffer จะวิ่งขึ้นลง ตลอด และไม่นิ่งเลย ไม่ว่าจะ burn ที่กี่ X

ตอนแรกผมก็นึกว่า เป็นที่ Hardware แต่ว่าก่อนหน้าที่มันจะเป็นผมเคยใช้ได้ปกติ 1-2 วันก่อนหน้านั้น

แล้วทีนี้ผมจะ clone dvd เลยลงโปรแกรมไปหลายตัวเลย แต่ก็ยัง clone ไม่ได้ พอดีน้องให้ ไรท์แผ่นให้ แผ่นนึง

ทีนี้งานเข้าละ ครับ buffer มันไม่นิ่งเลย คิดในใจ ว่า เป็นเพราะ hardware หรือ ว่าเพราะ ไปลงโปรแกรม มั่วหลายตัว

เลยลอง ถอดเครื่อง ไรท์ (Lite on) ไปเสียบเครื่องน้อง แล้วลอง ไรท์ดู ใช้งานได้ปกติ ครับ

ผมเลยลง OS เครื่องผมเอง ใหม่ จากนั้น ลอง ไรท์ ก็สามารถใช้งานได้ปกติ ครับ

ไม่ทราบว่า ลองบ้างรึยัง ครับ โปรแกรมที่ใช้ โปรแกรมอะไรหรอครับ

ปล. ขอโทษทีครับ ที่น้ำเยอะไปหน่อยครับ แต่อยากจะเล่าให้ จขกท ฟังเผื่อจะ คล้ายๆกัน ครับ

Comment

แผ่นรับได้ที่เท่าไหร่คับ ถ้ารับได้เกินก็ Up Firmware Lite-On มันต้อง Up บ่อยๆ

Comment

Buffer ไม่าจำเป็นต้องนิ่งเสมอไปครับ

Comment

ไม่นิ่งแบบ ของผม มันประมาณว่า 20 -50 , 20 70 , อยู่ตลอดเลย นะครับไม่ใช่แบบว่า 96-98 อะครับ

แล้วที่สำคัญ เหมือน เครื่องจะอืดๆ คล้ายๆกับ cpu มันทำงาน หนักๆ ซึ่งเราไม่ได้ทำไรเลย นอกจาก ไรท์แผ่น

Comment

Originally posted by rompudtarn View Post
                    คือ ขอออกความเห็นบ้างนิดส์นึงนะ ครับ พอดี เพิ่งเจอมากับเครื่องผมเอง

อาการก็คล้ายๆกันตรงที่ว่า Buffer จะวิ่งขึ้นลง ตลอด และไม่นิ่งเลย ไม่ว่าจะ burn ที่กี่ X

ตอนแรกผมก็นึกว่า เป็นที่ Hardware แต่ว่าก่อนหน้าที่มันจะเป็นผมเคยใช้ได้ปกติ 1-2 วันก่อนหน้านั้น

แล้วทีนี้ผมจะ clone dvd เลยลงโปรแกรมไปหลายตัวเลย แต่ก็ยัง clone ไม่ได้ พอดีน้องให้ ไรท์แผ่นให้ แผ่นนึง

ทีนี้งานเข้าละ ครับ buffer มันไม่นิ่งเลย คิดในใจ ว่า เป็นเพราะ hardware หรือ ว่าเพราะ ไปลงโปรแกรม มั่วหลายตัว

เลยลอง ถอดเครื่อง ไรท์ (Lite on) ไปเสียบเครื่องน้อง แล้วลอง ไรท์ดู ใช้งานได้ปกติ ครับ

ผมเลยลง OS เครื่องผมเอง ใหม่ จากนั้น ลอง ไรท์ ก็สามารถใช้งานได้ปกติ ครับ

ไม่ทราบว่า ลองบ้างรึยัง ครับ โปรแกรมที่ใช้ โปรแกรมอะไรหรอครับ

ปล. ขอโทษทีครับ ที่น้ำเยอะไปหน่อยครับ แต่อยากจะเล่าให้ จขกท ฟังเผื่อจะ คล้ายๆกัน ครับ
                    โอ๊ะ ต้องลงosไหม่บ้างเสียเเล้วเรา ผมเองก็โดนมาแบบคุณเลยครับ ไรท์dvd-rแผ่นนึง ใช้เวลากว่า40นาที เมื่อก่อน5นาทีก็เสร็จเเล้ว

อย่างนี้นี่เอง

Comment

Working...
                    X