Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมตรงข้างเคส ที่ตรงกับ cpu วางแบบ ดูดหรือเป่าออกดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมตรงข้างเคส ที่ตรงกับ cpu วางแบบ ดูดหรือเป่าออกดีครับ

ผมใช่เคสบ้านๆ Medium Tower Case Delux MG-432 (http://www.busitek.com/forms/cases.html)

ตรงด้านข้างเคสมันจะมี airduct ที่ไว้ guide ลมให้เข้าไปถึง sink ของ cpu แล้วพอดีผมเปลี่ยนซิงค์เป็น Andy samurai แล้วมันติดกับ airduct เลยต้องเอา airduct ออก ทีนี้ว่าจะหาพัดลม 80mm มาใส่แทน จะเลือกวางแบบดูดเข้าหรือดูดออกดีครับ หรือยังไงมันก็ไม่ต่างกัน (ถ้าใส่พัดลม 80mm เข้าไปจะมีระยะ***งระหว่างซิงค์ กับพัดลมประมาณ 2cm ครับ)

ตอนนี้อยู่ที่ทำงานครับ ยังไม่ได้ลองเอามาใส่ คิดว่าไงกันบ้างครับ

อ่อ อย่างงั้นเป่าใส่ซิงค์เลยครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เป่าลงซิ้ง ดีกว่าครับ ไม่แนะนำให้ ดูด เพราะว่า พัดลม cpu มันก็ เป่าลงซิ้งอยู่แล้ว เราไปดุดลม ที่จะส่ง ออกไปเข้า พัดลมCPU ออก ลม มันก็น้อยดิครับ

Comment

อ่าครับ สรุปผมดูดลมจากนอกเคสเข้าในเคสละครับ น่าจะ work มั้ง (คือเป่าลงพัดลมบนซิงค์อีกที)

แต่เห็นพื้นที่มันน้อยอะครับ ระหว่างพัดลมตัวนี้กับพัดลมที่ซิงค์***งกันราวๆ 2 cm เอง

Comment

ก็มันเร่ง ให้ พัดลม CPU ดูดได้เร็วขึ้นไง ครับ

Comment

Originally posted by Tetsunosuke View Post
            อ่าครับ สรุปผมดูดลมจากนอกเคสเข้าในเคสละครับ น่าจะ work มั้ง (คือเป่าลงพัดลมบนซิงค์อีกที)

แต่เห็นพื้นที่มันน้อยอะครับ ระหว่างพัดลมตัวนี้กับพัดลมที่ซิงค์***งกันราวๆ 2 cm เอง

ดีครับๆ แบบนี้แหละ แหล่ม ถ่ายรูปส่งมาให้ดูบ้างเน้อ

Comment

Originally posted by expertkom View Post
              ดีครับๆ แบบนี้แหละ แหล่ม ถ่ายรูปส่งมาให้ดูบ้างเน้อ
              อย่าเลยท่านในเคสนี่แบบว่ารกมากมาย

Comment

Originally posted by Tetsunosuke View Post
                อย่าเลยท่านในเคสนี่แบบว่ารกมากมาย

กัวที่ไหนๆๆ ถ่ายมาเลย 5555+

Comment

ผมดูดออกเพราะกลัวฝุ่นเข้า

Comment

ผมว่าดูดออกครับ เป็นลดความร้อนสะสม ทั้งซีพียู และภายในเคส

Comment

เห็นด้วยกับ คุณ bahry คับ

Comment

ไม่แน่ใจว่า andy samurai จัดให้พัดลมเป่าหรือดูดยังไงนะครับ แต่ยังไงก็ตาม การจัดพัดลมให้เป่าลงซิงค์นั้น ต้องถือว่าผิดอย่างรุนแรง

เพราะความร้อนจาก cpu จะกระจายออกข้างไปทั่ว mainboard ในขณะที่การดูดขึ้น จะทำให้ลมไปกระจุกกันบริเวณฝาเคสแค่นั้นเอง

ถ้าพัดลมดูดจากซิงค์ขึ้นมา ก็ควรจะให้พัดลมตรง airduct ดูดออกจากเคสครับ เพื่อระบายลมร้อนที่ถูกดูดออกมาจาก heat sink

Comment

Working...
                        X