Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกหน่อย...อาการแบบไหนที่บอกว่าการ์ดจอเจ๊ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกหน่อย...อาการแบบไหนที่บอกว่าการ์ดจอเจ๊ง

มีโปรแกรมไรมั่งหรือป่าวที่ช่วยเช็คว่าการ์ดจอ notebook จะเจ๊งหรือยัง หรือสังเกตุจากอาการแบบไหนคะ เพราะไม่มั่นใจว่าการ์ดจอ notebook ที่เราใช้อยู่ใกล้ถึงแก่กาลอวสานหรือยังอ่ะค่ะ
    ใช้ Nvidia geforge 7200 ค่ะ คะแนนที่ vista ให้การ์ดจอแค่ 2.7 เองก็เลยไปปรับที่ control panel กลายเป็นว่า หน้าจอค้างแล้วก็กระตุกไปเลย พอรีสาร์ทใหม่ก็มีเส้นๆวิ่งข้างๆลูกศรเม้าท์น่ะ แล้วก็หน้าจอค้างอีก ก็เลยปิดเครื่องซักพักแล้วเปิดใหม่ก็อาการหายไปแล้ว กลับสู่ภาวะปกติแล้ว เลยไม่มั่นใจว่าเป็นเพราะว่าไปปรับค่าอะไรหรือป่าว ก็เลยลง vista ใหม่ค่ะ แต่คิดว่าถ้าในเมื่อมันมี program มาให้เราปรับค่า ถึงเราจะปรับอะไรไปก็ไม่น่าจะส่งผลแบบนี้ใช่ป่าวคะ

ตอบหน่อยนะคะ

ถ้าพังนี่ง่ายๆเลยครับ เปิดไม่ติด อิอิ

Comment

ลองโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่มาลงครับ โหลดตัววิสต้าละ อย่าไปโหลเอ็กพีมา ลงบ่ได้เน้อ

Comment

ของคุณพ่อเคยเป็นครับ อาการคือ เปิดไม่ติดเลย อันนี้จอเสียครับ ส่งซ่อมเป็นเกือบเดือนมั้ง

แต่ถ้าเป็นแบบที่ว่า น่าจะเป็นจากเราไปเซ็ทค่าอะไรซักอย่างที่จอเราไม่ซัพพอท เช่น ความถี่มากไป หรือ resolution มากไป

ผมก็เคยเป็นอาการนี้ แต่เป็นกะ desktop อันนี้เล่นๆเอง คือผมเอาจอขาวดำ คอมเครื่องแรกที่ผมเล่นสมัย Prince of percia (ฮ่าฮ่า) เอามาใส่ ปรากฏว่า โหย ใช้ได้ดีเลย แต่พอปรับ Resolution สูงเข้า ภาพเจ๊งไปเลย -*- ก็ของมันตั้ง10กว่าปีนิ

หรือไม่ก็ การ์ดจอครับ อันนี้ก็เคยเป็น อีกคอมผม แต่อาการคล้ายๆกันคือเป็นเส้นๆที่ขอบจอ เนื่องจากเซ็ทค่า อะไรเนียแหล่ะมากไป ตอนนั้นกลัวจะเจ๊งรีบเปลี่ยนกลับเลย ไม่ resolution ก็ ความถี่ ถ้าจำไม่ผิดผมเซ็ทไปสูงสุดเลย

ถ้าใช้ได้ปรกติก็ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันหรอกครับ ผมก็มี notebook เครื่องนึง ของ HP สเป็คถ้าจำไม่ผิด 512mb pci ex core2 1.8 ghz ดีพอสมควร แต่เล่นเกมส์สู้คอมเก่าผม 9550 128mb ไม่ได้เลย มันเป็นเพราะหลายๆอย่าง

Comment

Working...
        X