Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทพทั้งหลายผมเจอปัญหาใหญ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทพทั้งหลายผมเจอปัญหาใหญ่

คือว่าผมเพิ่งเปลี่ยน บอร์ด ซีพียู การ์ดจอ
    เมื่อเสร็จหมดแล้วลงไดร์เวอร์ของบอร์ดและการ์ดจอ
    เรียบร้อยแต่เมื่อเปิด เพลง มันขึ้นไอนี่

Windows Media Player cannot play the file because there is a problem with your sound device. There might not be a sound device installed on your computer, it might be in use by another program, or it might not be functioning properly.
    โปรวินแอมก็เหมือนกันคับ

ท่านยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์เสียง ถ้าไม่ได้ลงวินโดวส์ใหม่ก็ลบไดร์เวอร์เสียงตัวเก่าออกด้วยครับ

Comment

คลิ๊กขวา My Computer เลือก Properties > Hardware > ดู Dvice Manager หาดูว่ามีอันไหนเปนเครื่องหมายตกใจสีเหลืองๆบ้าง นั่นแหละปัญหา

วิธีแก้ กดดับเบิ้ลคลิกตรงที่ตัวปัญหา เลือกแถบ Driver กด อัพเดตไดร์เวอร์ ใส่แผ่น หรืออะไรก้อได้ที่มีไดร์เวอร์เข้าไป แล้วลงไดร์เวอร์ให้เรียบร้อย รีเครื่อง1รอบ ลองดูครัีบ

Comment

แล้วแผ่นไดรเวอร์มันแถมมากับการ์ดจอหรือว่าเมนบอร์ดคับ

Comment

ถ้าซาวน์ออนบอร์ดก็อยู่ในแผ่น เมนบอร์ด ถ้าซื้อซาวน์การ์ดต่างหากก็อยู่ในแผ่นซาวน์การ์ด ละก้ะ หรือหากไม่มีออนบอร์ดท่านต้องซื้อซาวน์การ์ดเพิ่มแล้วเอามาลง (สังเกตุด้านหลังมีรูใส่แจ็คหูฟัง ลำโพง ไมค์ ปะถ้ามี ออนบอร์ดชัวร์)

Comment

มีคับ แต่พอลงแล้วมันขึ้นอะไรไม่รู้ ว่าให้ติดตั้งใหม่ทำหลายรอบแล้วก็เหมือนเดิม

Comment

ถอดไดร์เวอร์เก่าก่อนครับ แล้วค่อยลง บางทีไดร์เวอร์อาจจะลงไม่สมบูรณ์ครับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
                ท่านยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์เสียง ถ้าไม่ได้ลงวินโดวส์ใหม่ก็ลบไดร์เวอร์เสียงตัวเก่าออกด้วยครับ
                ตามนี้ครับ

Comment

ใช้การ์ดจอรุ่นไหนอยู่คับ บางทีถ้าเป็นของ ATI บางรุ่นมันจะลงไดร์เวอร์การ์ดเสียง ATI ด้วย มันจะชนกับการ์ดเสียงออน์บอร์ดครับ ต้องลงDriver sound card ออน์บอร์ดให้เรียบร้อยก่อนครับ แล้วค่อยลงไดร์เวอร์ของ ATI ซาว์ดมันจะมีให้เลือก 2 ตัว เราก้อเลือกใช้ Sound ออน์บอร์ดครับ ก้อใช้ได้

Comment

ลง UAA for pc หรือยังครับ ถ้ายังลงก่อนด้วย

Comment

Working...
                    X