Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC Q9540 แล้วบาง program แฮง บ่อยจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC Q9540 แล้วบาง program แฮง บ่อยจัง

ผมเพิ่งได้ Q9540 กับ Gigabyte X48Q6 มาตอนแรกก็ ok แต่ลอง OC แล้วแปลกๆ
    ผมใช้ MediaMonkey ในการ rip CD เป็น flac file เพลงลง NAS เยอะเพราะกำลังทำ music server ที่บ้านอยู่ ปกติก็ใช้ได้ดี แต่พอแค่ OC เป็น 2.88Ghz หรือเร็วกว่า (FSB 360, Vcore 1.25) window XP ก็ load ได้ 3DMark06 ก็วิ่งได้ แต่ mediamonkey แฮงตลอดเลย
    temp ก็ไม่น่าจะมีอะไร ถ้าไม่ oc idle 40-50C แล้วแต่ core ถ้า OC ก็ 50 กลางๆ idle 60-65ตอนใช้ 3DMark06

อีกอย่างที่ผิดหวังหน่อยก็คือเวลา rip CD มันไม่ได้เร็วไปกว่า คอมเดิม AMD3200+ หัวเดียวเลย CPU อยู่ที่3-5% usage เอง ดีแต่ที่ว่าผมใช้ comp ทำอะไรอย่างอื่นด้วยได้ในขนาดเดียวกันโดยที่มันไม่ได้ช้าลงมากเหมือน comp ตัวเก่าที่ต้องทำทีละอย่างถึงจะพอไม่ช้ามาก

เพิ่มไฟ vcore สิครับ ที่มันค้างก็แปลว่า ocไม่เสถียร ไฟvcore(CPU) น้อยไปครับ

อีกอย่าง40-50 ร้อนไปนะครับ พัดลมเดิมๆก็ไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น ถ้าไม่oc เช็ดซีลิโคนที่มานติดมากับsinkออกแล้วทาใหม่ครับ น่าจะเย็นขึ้น

Comment

oc ไม่เสถียร

Comment

เป็นที่ความร้อนไมอะครับถ้าจะเปิดใช้งานนานๆหาชึ้งใหม่มาใสสิครับของผมQ9450OC3.5ร้อน35cเองใช้งงานได้สะบายไฟอยู่ที1.5vพอใช้งาน3Dมันก็ใช้หัวเดียวเองที่ขึ้นสุดหลอด (อย่าลืมเรี้องความร้อนนะครับสำคัน)ลงทุนมาเยอะแล้วชิ้งตัวเดียวเอง2000-2500บาทหามาใส่จะไปวิ้งลื้นๆแล้วไม่ร้อน
        ไอ่ที่ร้อนSFBเยอะไปประครับOCแค่นั้นเอง
        Last edited by wasan777; 20 Jun 2008, 10:01:10.

Comment

ผมเคยลองเพิ่ม vcore ไปจนถึง 1.4 ก็ไม่ได้ช่วยอะไร นอกจากจะร้อนขึ้น เครืองประกอบที่ Jedi ใส่ รู้สึกว่าจะใส่ thermalright 120 Extreme heatsink หรืออะไรอย่างนี้มานะครับ

Comment

ของผม Q9450@3.2GHz กับ 120Extreme ยังอยู่ที่ราวๆ 20 กว่าองศาเองครับ แล้วก็เสถียรปรกติดีครับแต่ของผม MB Asus Rampage Formula
            Last edited by asphere; 20 Jun 2008, 19:14:32.

Comment

ผมกลับมาดูใหม่ วันนี้ oc ที่ 3 GHz วันนี้ลองใช้ auto vcore ดู ทุกอย่างดู stable ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ temp
              เวลา idle จะอยู่ที่ 32-33 2 หัว 38-40 2 หัว สงสัยต้องเร่ง AC ในห้องหน่อย ไม่เคยมี 20C กว่าๆเลย
              ผมก็เกือบๆจะเอา Rampage Formula แล้วแต่บังเอิญเห็น Gigabyte มี USB แยะดีก็เลยเอา Gigabyte แทน

Comment

ดูความร้อนก่อนคับ ถ้าไม่ร้อน ก็เรื่องไฟเลี้ยงคับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่Q9450@3.3GHz กับ 120 Extreme+ Tt smart case 120mm ความร้อนอยู่ 20 กว่า ห้องแอร์ 25 ไม่มีปัญหาเลย

Comment

แล้วใช้พัดลมอะไรกันครับ เดี๋ยวต้องไปต่างจังหวัด กล้บมาแล้วจะลองเช็คเรื่อง silicone ใหม่
                    ผมใช้ เคส 3DAurora ของ Gigabyte อยู่

Comment

เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ intel Q9450คับ
                      ประหลาดดี กดทีเดียวไป 3.6 เลย
                      เทสอะไรก็ผ่านหมด
                      หลังจากใช้ amd มานาน เจองี้เเอบงงคับ

Comment

Originally posted by Patium View Post
                        เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ intel Q9450คับ
                        ประหลาดดี กดทีเดียวไป 3.6 เลย
                        เทสอะไรก็ผ่านหมด
                        หลังจากใช้ amd มานาน เจองี้เเอบงงคับ

Comment

ของผม Q9450@3.2GHz กับ 120Extreme ยังอยู่ที่ราวๆ 20 กว่าองศาเองครับ แล้วก็เสถียรปรกติดีครับแต่ของผม MB Asus Rampage Formula
                          ห้องแอร์หรอครับเย็น จัง เลย แล้ว ใช้ ไรดูอะครับ

Comment

- -

Comment

Originally posted by soklake View Post
                              ห้องแอร์หรอครับเย็น จัง เลย แล้ว ใช้ ไรดูอะครับ
                              ในห้องแอร์แค่ 21-22 เองครับถ้าไม่เปิดเวลาเปิดโหลดของก็อยู่ราวๆ 25-30 แค่นั้นอะครับ ใช้ PC Probe ของตัว MB เลยครับ ดูได้ตลอดบน Windows

Comment

Working...
                              X