overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่องสายไฟ กับ สายดินครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

Default ถามเรื่องสายไฟ กับ สายดินครับ

ถามเรื่องสายไฟ กับ สายดินครับ

เข้าเรื่องเลยคือ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยบางครั้งไฟตก(คอมดับ) ไฟกระชาก(น่าจะมีไฟกระแสเกินเข้ามาด้วย) และที่กลัวที่สุดคือฟ้าผ่าเข้าคอม-*-

ดัง นั้นผมเลยคิดที่จะป้องกันฟ้าผ่าเข้าคอมก่อนเลยเพราะถ้าเข้าทีเดียวพัง ความเข้าใจของผมคือ รางปลั๊กไฟที่มีวงจรsurge protection น่าจะป้องกันตรงจุดนี้ได้ เลยจะซื้อรางปลั๊กของbelkin ที่มีsurge protectionfน่ะครับ ไปเดินที่it city ที่pantip ครับ ถามพนง.ขายเขาบอกว่าไม่ซื้อupsไปเลยล่ะ

-*- เงินมันไม่ค่อยมีนี่หว่า ช่างเขาบอกว่าไปปลั๊กรางเนี่ย กันฟ้าผ่าได้แค่แบบที่ลงไกลๆเท่านั้นแหละสู้upsไม่ได้หรอก และเพื่อนพ่อก็บอกว่าถ้าที่บ้านไม่มีระบบสายดิน ถึงรางจะมีวงจรป้องกันก็ไม่มีผล เลยสงสัยว่าตรงนี้จริงหรือไม่จริงครับ

ทีนี้ถ้าผมซื้อups แบบมีsurge protection รุ่นที่ดีๆเลย สักประมาณ3500 บาทเนี่ย มันจะกันฟ้าลงได้หรือไม่ครับ

และ อยากถามเกี่ยวกับการทำgroundแบบเฉพาะจุดเนี่ยทำได้ไหมครับ ถ้าได้จะลองทำ ประมาณว่าป้องกันแค่คอมเครื่องเดียวไม่ได้ป้องกันทั้งบ้าน โดยการหาแท่งเหล็กมาปักลงดินแล้วต่อสายไฟลงดิน ตรงนี้แหละครับที่อยากถาม ว่าการสายไฟที่ต่อกับแท่งเหล็กเนี่ยจะต่อยังไง ตรงไหนครับ ตามรูปที่ผมแนบมา

เครื่องผมประมาณ

e6600(e2160@3.0)

8800gt(8600gt)

hdd*2(1ตัว)

จอ22 นิ้ว(19นิ้ว)

ความจริงไม่ใช่สเปคนี้แต่เผื่อไว้ครับ เอาแบบสุดๆ

ใช้ีups สักเท่าไหร่ดีครับ

ไม่รู้ว่ารูปขึ้นหรือเปล่า คอมที่ทำงานผมมันแสดงผลเวปนี้ไม่ครบครับ
    รูป รูป
    Last edited by yuki_kaze; 20 Jun 2008 at 23:24:01.

OverclockZone Member

UPS APC จำรุ่นไม่ได้ กันมันทุกอย่างคับ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ถ้าที่บ้านไม่มีระบบสายดิน ถึงรางจะมีวงจรป้องกันก็ไม่มีผล เลยสงสัยว่าตรงนี้จริงหรือไม่จริงครับ

ทีนี้ถ้าผมซื้อups แบบมีsurge protection รุ่นที่ดีๆเลย สักประมาณ3500 บาทเนี่ย มันจะกันฟ้าลงได้หรือไม่ครับ

การทำgroundแบบเฉพาะจุดเนี่ยทำได้ไหมครับ

ใช้ีups สักเท่าไหร่ดีครับ
    - จริงครับ
    - ได้ทุกอย่างครบ ลองดูยี่ห้อ APC ดีที่สุดครับ ผมเคยใช้ ไม่ผิดหวังในคุณภาพ
    - ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ Ground แบบกันไฟรั่ว และกันฟ้าผ่า มันคนละอย่างกันนะครับ
    - 700-800VA ก็เหลือรับทานแล้วครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ตะกี้ถามพี่ที่ทำระบบไฟมา
    เขาบอกว่าถ้าไม่มีสายดิน ระบบกันไฟกระชากไม่มีประโยชน์
    วิธีทำสายดินง่ายๆคือตอกตะปูเข้าผนังปูนหรือใช้สายไฟพันท่อน้ำเหล็กแต่ก็ไม่ชัวนัก วิธีที่ดีคือไปซื้อแท่งทองแดงสายดินฝังลงไปในพื้นดิน เอามิเตอร์วัด
    ทำเฉพาะจุดก็ได้ลากสายเอา้ แต่ควรปรึกษาผู้รู้ ทำไม่เป็นเดี๋ยวไฟช๊อต
    พี่เขาบอกอีกว่าอุปกรณ์surge protectionทั่วไป กันฟ้าผ่าได้แค่ขำๆ โดนเต็มๆยังไงก็ไม่รอด
    ถ้าจะเอาแบบกันจริงๆ เห็นราคาคงซื้อไม่ลง

สรุง่ายๆคือ สายดินทำได้ก็ทำครับ ปลอดภัยไว้ก่อน
    upsเอาไว้สำรองไฟ เซพงาน

โอย อุตส่าห์ไปถามมาให้ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

จริงๆ ผมก็เคยคิดจะทำสายดิน แต่บ้านผมเป็นแฟลต ชั้น 5 เฮ้อเสียวคอมเครื่องนี้จะสิ้นชีพด้วยเหมือนกันนะเนี่ย

ขอขอบคุณข้อมูลคุณ sammy คร๊าบ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ต้องมีสายดินงับ มะงั้นถ้าไฟกะชากเกินมา... มันมะมีที่ให้ไปงับ อย่างดีก็ UPS เน่า อย่างร้ายมันตัดมะทันกะมีไหลทะลุปายถึง คอมงับ

ps ต่อสายดินให้ สายไฟ แล้วอย่าลืมสาย โทรฯ ด้วยนะ... ไหลเข้ามาได้เหมือนกัน (Modem ผมพังปาย 2 ตัวละ ==")

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

ตามนั้นคับ ไม่มีหลง

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

เป็นความรู้ดีครับ

แต่บ้านผมไม่มี อิอิ

วันนี้ไปดูมาที่pantip apc800va 5500 บาท*0* อีกตัวของamerican ยี่ห้อpcm ขายที่ไอทีซิตี้ 1000va 3700บาท

คงจะถอยตัวที่2

แต่ที่อยากจะถามก็คือ เคยเห็นร้านที่ขายเมาส์ชั้น4ไหมครับ ที่อยู่ไกล้ๆbusitekน่ะครับ จะมีอุปกรณ์ที่ตั้งโชว์หน้าร้านน่ะครับ เกี่ยวกับปรับแรงดันไฟฟ้า ผมอยากรู้ว่ามันทำหน้าที่ต่างกับupsยังไงมั่ง รู้แค่ว่ามันไม่สำรองไฟแต่เห็นเขาบอกว่ามันกันกระแสกวน+ฟ้าผ่า(stabilizer+surge protection)ราคา4000-3000 บาทแน่ะ

และเขาบอกว่าอุปกรณ์ตัวนี้ที่บ้านของผู้ใช้ไม่จำเป็นต้องจะต้องมีสายดินก็สามารถป้องกันฟ้าผ่าได้ *0*

โย่ว

-*- ฮาโหล

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ตามความเข้าใจของผมนะ

มันก็เหมือนเปิดน้ำใส่อ่าง พอน้ำเต็มมันก็ไหลหกออกมา

กระแสไฟถ้าเกินมันก็ต้องมีทางออก

เพราะฉนั้น "ผู้ใช้ไม่จำเป็นต้องจะต้องมีสายดินก็สามารถป้องกันฟ้าผ่าได"

ผมไม่ค่อยเชื่อ

ปล.ความเห็นส่วนตัว

Bookmarks

Bookmarks