Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นต่อครับของเก่าแต่ยังเก๋าอยู่ E6850 กับ 98GX2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นต่อครับของเก่าแต่ยังเก๋าอยู่ E6850 กับ 98GX2

เรื่องของเรื่องคือ เมื่อครั้งที่ผมเริ่มเข้า OCZ ใหม่ๆประมาณเกือบปีแล้ว ก็มีโอกาสได้จับเจ้า E6850 เป็นตัวแรก

ตอนนั้นคิดในใจยังไงของของแพงไว้ก่อนจะได้ OC ง่ายๆ สุดท้ายคิดผิดครับเพราะตอนนั้นหลักการ OC

ง่ายๆผมยังไม่รู้เลย เข้าไปปรับบัสมั่วๆ ไฟปรับไม่เป็นสุดท้าย ขายทิ้ง..อิอิ

พอดีช่วงนี้มีโอกาสได้จับ E6850 อีกที ครั้งนี้ วิชาอาคมต่างๆก็ร่ำเรียนมาจากอาจารย์หลายสำนักน่าจะพอปราบมันไหว

ไปดูกันเลครับว่าเจ้า E6850 รุ่นเก่าจะไปมาตรฐานชายไทย 4.00G ไหวมั้ย

รายนาม System ครับ คร่าวๆพอ
    CPU E6850 L720XX
    MB DFI DK P35
    VGA 9800GX2
    Ram HK8500
    PSU Toughpower 850W

เริ่มด้วยมาตรฐาน 4.0G ผ่านไปได้ด้วยดี chip ตัวนี้ไม่ตะกละครับกินไฟไม่เยอะเท่าไหร่

ผมลองเพิ่ม PLL ให้สูงขึ้นกว่าในภาพไปสูงสุดที่ 1.6 ปรากฏว่าสามารถไปลด vcore ลงได้อีกครับ

แค่ไฟ 1.4 ในCPU-Z ก็สามารถเข้า window validate ได้แล้ว (สูตรนี้ผมลอกท่านน่อมมา)

เมื่อมาตรฐานได้ในลองจับมันวิ่ง 32MX2 แบบแรมสวยๆหน่อย ดูซิไหวมั้ย สุดท้ายก็ผ่านได้ครับแต่ต้องเพิ่มไฟ V.core ให้มัน

ไม่งั้นวิ่งไม่ออกสงสัยอากาศร้อน ต้องบริโภคไฟเพิ่ม..อิอิ

ฝากตู้ปลาไว้นิดครับกันคนด่า แมร่งไอ้มะตูมมันไม่ค่อยเทส 3D เลย ที่จริงคือวิชาทางด้าน VGA ผมยังไม่ดีพอครับ ไม่กล้าอวดอ้าง

อาจารย์ที่สอนผมก็ชอบกั๊กบอกมั่งอำมั่ง ให้ผมลองเอาเอง สุดท้ายไปไม่เป็น

แล้วก็ตามด้วย 1M ซึ่งกากแบบผมชอบนักครับ เพราะรัน 32MX2 สู้เทพไม่ได้..หิหิ

จบแบบ Happy Ending กับ Validation ผมถือว่างานนี้ผ่้านได้ด้วยดีครับ

สุดท้ายคำถามและปัญหา
    เจ้า Riva 2.08 ของผมยังไม่รู้จัก 9800GX2 ครับปรับรอบไม่ได้ OC ไม่ได้ ดูได้แต่ HW Monitor แค่นั้น

มีเพื่อนท่านนึงบอกว่าให้เข้าไปแก้ config ใน Riva แต่ผมเองยังไม่มีข้อมูล

ท่านใดทราบรบกวนขอข้อมูลด้วยครับ ขอบพระคุณยิ่ง

หลังจากแก้ไขเรียบร้อยผมจะนำผลเทส 3D แบบกากๆ มาให้เืเพื่อนๆเยาะเย้ยต่อครับ..อิอิ

2.09 ออกแล้วอ่ะครับ ไม่รู้ว่ารู้จักยังนะ

Comment

ลืมลิงก์ เพิ่มๆ http://downloads.guru3d.com/RivaTune...nload-163.html

Comment

Originally posted by FOX-ER View Post
        2.09 ออกแล้วอ่ะครับ ไม่รู้ว่ารู้จักยังนะ
        Originally posted by FOX-ER View Post
        ลืมลิงก์ เพิ่มๆ http://downloads.guru3d.com/RivaTune...nload-163.html
        โอ้วขอบพระคุณมากครับ เดี๋ยวกลับไปลองดูอีกทีจ้าา

Comment

เม้มเงินเมียมาอีกละสิท่า

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
            เม้มเงินเมียมาอีกละสิท่า
            เข้เงียบๆสิ

Comment

โอ้ย...อิจฉาจังเลย

Comment

Originally posted by P@RN View Post
                โอ้ย...อิจฉาจังเลย
                เลิกเล่นเคลส มาเล่น CPU แบบผมดีก่าครับท่านป่าน

Comment

Originally posted by matoom View Post
                  เข้เงียบๆสิ
                  เอาค่าปิดปากมาด้วย

Comment

Originally posted by matoom View Post
                    เลิกเล่นเคลส มาเล่น CPU แบบผมดีก่าครับท่านป่าน
                    อยากให้มันอยู่ในบ้านครับ

Comment

แรงๆๆ

Comment

เทพเต้...หมั่นเขี้ยวมากนาน ขอโชว์พราวมั่ง อิอิิอิอิ

Comment

เย๊นเย็น อิอิ

Comment

คนเฒ่า มักจะเล่าความหลัง อิอิ

Comment

ใครหน่อ ชั่งกั๊ก ....

Comment

Working...
                              X