Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเล่น Counter Strike:Global Offensive บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเล่น Counter Strike:Global Offensive บ้างครับ

คืออยากรู้ว่า มีใครเคยเ่ล่น map CS_untitled ในภาคนี้มั้ยครับหาใน workshop ไม่มีเลย

ผมว่า map นี้ classic มากนะครับ สมัย ป.3-4 ไปเล่นร้านเกม ก็เล่นกันแต่ map นี้ แต่พอมา CS:GO แปลกใจไม่มีคนทำมาลงเลยเหรอ

ใครมีความรู้เรื่องสร้าง map มาลองสร้างกันดูมั้ยครับ

Update
    หลังจากนั่งงมอยู่ตั้งแต่ 4 ทุ่มครึ่งถึงเกือบตี 4 ก็เสร็จเรียบร้อยครับ
    ผม Port มาจาก CS:Source อันนี้
    http://css.gamebanana.com/maps/12994
    แล้วก็ remap texture นิดหน่อย
    เสร็จเรียบร้อยครับ

ใครอยากเล่นไปโหลดได้ใน Workshop ได้เลยครับ (Vote 5 ดาวให้ map Classic สมัยประถมด้วยนะครับ) ^_^
    http://steamcommunity.com/sharedfile.../?id=149482687

Last edited by thaw7501; 1 Jun 2013, 03:52:42.

Originally posted by thaw7501 View Post
    คืออยากรู้ว่า มีใครเคยเ่ล่น map CS_untitled ในภาคนี้มั้ยครับหาใน workshop ไม่มีเลย

ผมว่า map นี้ classic มากนะครับ สมัย ป.3-4 ไปเล่นร้านเกม ก็เล่นกันแต่ map นี้ แต่พอมา CS:GO แปลกใจไม่มีคนทำมาลงเลยเหรอ

ใครมีความรู้เรื่องสร้าง map มาลองสร้างกันดูมั้ยครับ

Update
    หลังจากนั่งงมอยู่ตั้งแต่ 4 ทุ่มครึ่งถึงเกือบตี 4 ก็เสร็จเรียบร้อยครับ
    ผม Port มาจาก CS:Source อันนี้
    http://css.gamebanana.com/maps/12994
    แล้วก็ remap texture นิดหน่อย
    เสร็จเรียบร้อยครับ

ใครอยากเล่นไปโหลดได้ใน Workshop ได้เลยครับ (Vote 5 ดาวให้ map Classic สมัยประถมด้วยนะครับ) ^_^
    http://steamcommunity.com/sharedfile.../?id=149482687

เคยเล่น CS เวอร์ชั่น 1.1-1.6 ที่เป็น Mod ของเกม Quake ครับ
    ด่าน CS_untitled มีเวอร์ชั่น CSGO ด้วยเหรอครับ เคยมีเวอร์ชั่น Source ทำ Map มาห่วยแตกมากครับ

แต่ผมสงสัยในเว็บ Gamebanana จริงๆ มีกฎห้ามนำ Map ที่อยู่ใน Porting Whilelist ที่ต้องห้าม มีรายชื่อดังต่อไปนี้ ฝ่าฝืนทีมงานพิจารณาลบทันที โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า

GSC GameWorld (Stalker)
    Running with Scissors (Postal 2)
    Microsoft (Details)
    Valve [LIMITED] Re-compiling content among Valves titles ONLY
    Mojang Studios (Minecraft)
    Black Mesa Modification Team
    ZUN
    SEGA
    Hi-Rez Studios
    Bethesda Softworks
    InterWave Studios
    Gearbox Software

คือประมาณว่า ขอให้ทำ Map ให้ได้ ต้องไม่ผิดกฎของเว็บก็พอ จริงๆแล้ว ทางที่ดี ผมว่าควรจะทำ Map ด้วยตนเองดีกว่าไปเอาของคนอื่น เพราะบางทีไปพอร์ตมาจากเวอร์ชั่นเก่า โดยไม่ให้เครดิต แบบนี้ สมควรประจานนะครับ

ในส่วนการสร้าง Map เช่น CS FC3 L4D TF2 พวกนี้ต้องเก่งคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ และคอมพิวเตอร์พอสมควร ถ้าไม่เก่ง สร้างไม่เป็นหรอกครับ มันจะมี Tutorial วิธีการสร้าง Map ขั้น Basic จนถึง Advanced ด้วย
    การสร้าง Map ในเกม จะต้องใช้เวลาหลายสัปดาห์ และต้องมีการปรับปรุง Map นั้นๆเรื่อย จนทำให้ผู้เล่นต้องการเล่น Map ของคุณ เท่านั้นเองครับ
    Last edited by T_T3299; 1 Jun 2013, 23:09:15.

Comment

สรุปว่าเมพนี้ฮิตในร้านเกมบ้านเรา เมื่อหลายปีก่อน ส่วนฝรั่งไม่ค่อยรู้จักกันครับ

ฮาาา

่ส่วนทำ map เอง ไม่ยากเท่าไรครับ เครื่องมือเหมือนโปรแกรม 3d ทั่วๆ ไป อาศัยเวลาครับ ไม่จำเป็นต้องเก่งวิทย์กับคณิตครับ เพราะไม่ต้องคำณวน แต่อาจต้องเก่งเรื่องตรรก กับมีพื้่นฐานการเขียนโปรแกรมนิดหน่อยครับ
      ใน workshop มีคนเอา map เก่าๆ มาแปลงลงเยอะเลยครับ บางคนใส่ object เพิ่มไปซะดีกว่า Official Map อีกครับ

Comment

Porting Whilelist
        คือ รายชื่อเกมที่อนุญาติให้พอร์ต content ไปเกมอื่นได้ครับ โดยมีข้อกำหนดอยู่ที่ ห้ามทำเพื่อการค้า และ ต้องให้เครติดครับ โดยการกระทำทั้งหมดต้องอยู่ในเงื่อนไขของบริษัทเหล่านั้นครับ
        สรุปง่ายๆ คุณจะแงะเกะ โม เอาโมเดล จากเกมในรายชื่อพวกนี้ มายำ มามิก ก็สุดแล้วแต่เลยครับ(แต่ต้องไปอ่านกฎของแต่ละบริษัทอีกทีว่าทำได้แค่ไหน) แล้วก็แชร์ได้ด้วย แต่ห้ามทำกำไรจากเนื้อหาที่ MOD ครับ

Comment

ผมมี CS:GO นะ แต่ไม่ค่อยได้เล่นแล้ว ถ้าเข้าไปเล่นก็จะเล่นพวกแม๊พวางบอมนี่แหละ ถ้ามีด่าน untitle ก็ดีเหมือนกันครับคิดถึง แต่ด้วยระบบที่ไม่เหมือนภาคเก่าที่กระโดดยิงไม่ได้ untitle ก็คงเล่นไม่เหมือนเดิม

Comment

เป็นแผนที่ที่ชอบอันนึงเลยครับ เหมาะกับการลุยแลกกัน เร็วดี

Comment

ผมเล่นแต่ matchmaking โหมด classic competitive map dust2 train nuke inferno

Comment

Working...
              X