overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: ถามเกี่ยวกับการใส่หูฟัง In-Ear คับ

OverclockZone Member

Default ถามเกี่ยวกับการใส่หูฟัง In-Ear คับ

คือถ้าเราใส่หู In-Ear นานๆนี่มันจะมีผลกระทบต่อเรามากไหมคับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ผู้ใหญ่เคยบอกผมตอนเด็กๆว่า ใส่หูฟังจะทำให้หูตึงเร็วครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ได้หูฟังตัวใหม่มาเมื่อวานซืน
    ใส่ทดสอบมา2วัน
    ปัจจุบันเป็นสิวในรูหู
    เจ็บโคตร

Quote Originally Posted by nununu View Post
    ผู้ใหญ่เคยบอกผมตอนเด็กๆว่า ใส่หูฟังจะทำให้หูตึงเร็วครับ
    จิงปะคับเนี่ย

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ถ้าอัดเต็มแมกไม่ต้องIn-Earหรอกครับ
    ใส่อย่างไหนหูก็ตึง
    ปรับความดังให้พอดีก็หมดปัญหา

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

ก็คงจะเป็นเรื่องของอนามัยในช่องหูแหละครับ

มันมีผลเสียต่อหูไหมคับ อย่างเช่นที่พี่ข้างบนบอกว่า ทำให้หูตึงเร็วขึ้น

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar

Quote Originally Posted by -SaMmY- View Post
    ถ้าอัดเต็มแมกไม่ต้องIn-Earหรอกครับ
    ใส่อย่างไหนหูก็ตึง
    ปรับความดังให้พอดีก็หมดปัญหา
    อันนี้ถูก

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ระวังตอนเเก่นะครับ ฟังหูฟังมากๆ ดังๆนาน30นาทีนี่ ก้อทำให้หูตึงได้
    ตอนหนุ่มๆยังไม่เห็นผลครับ เเต่ตอนเเก่นี่หูตึงเเน่นอนครับ อะไรที่เบาๆจะไม่ค่อยได้ยิน

Quote Originally Posted by Lawlight View Post
    มันมีผลเสียต่อหูไหมคับ อย่างเช่นที่พี่ข้างบนบอกว่า ทำให้หูตึงเร็วขึ้น
    มันก็คงแบ่งเป็น 2 อย่างนะ (อันนี้จากความเห็นส่วนตัวผมนะ )

1. ใส่หูฟังเป็นเวลานานๆ (เปิดเสียงในระดับปกติ) ก็อาจจะเกิดการอับชื้นภายในช่องหู แบบว่าอากาศไม่ถ่ายเทประมาณเนี้ย

2. ใส่นาน และเปิดเสียงดัง อันนี้ก็เหมือนกับข้อ 1. และที่แน่ๆ ทำให้หูตึงเร็วแน่นอน

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

อยู๋ที่ความพอดีด้วยครับ
    ต่อไห้ฟังกับลำโพงบ้าน แต่เปิดดังบ้าพลังแบบอยู๋ในผับ ฟังนานๆหูก็ตึงครับ
    ในทางตรงกันข้าม
    ถ้า.....
    เป็นหูฟังแบบที่ปิดกั้นเสียงภายนอกได้ดีๆมากๆ เช่นพวกหูฟัง inear ทำไห้เราไม่จำเป็นต้องเปิดเสียงไห้มันดังๆ แข่งกับเสียงภายนอก ฉนั้นจึงถือเป็นการถนอมหูทางหนึ่งเหมือนกันครับ

ปกติผมใช้ฟังกับ iPod touch อะคับ เปิดเสียงต่ำกว่าครึ่งนึงของหลอด ประมาณ 3-4 ของหลอดอะคับ อย่างนี้ไม่ดังใช่ไหม

OverclockZone Member คิม's Avatar

เกินกว่า 80dB นิก็ถือว่าเสียงดังแล้ว ระดับนี้ฟังได้ไม่กี่นาทีต่อเนื่อง จะทำให้ประสาทหูเสื่อมได้

Quote Originally Posted by Lawlight View Post
    ปกติผมใช้ฟังกับ iPod touch อะคับ เปิดเสียงต่ำกว่าครึ่งนึงของหลอด ประมาณ 3-4 ของหลอดอะคับ อย่างนี้ไม่ดังใช่ไหม
    ของอย่างนี้มันอยู่ที่ความไวของหูฟังด้วยคับ

ผมใช่ Super.Fi 5 Pro อะคับ

Spec

Input Sensitivity: 119dB/mW

Frequency Response: 20 to 16,000 Hz

Impedance: 21 ohms

Internal Speaker Configuration: Two precision balanced armatures

Noise Isolation: -26dB

Input connector: 1/8" (3.5mm) gold plated

Weight With cable assembly: 0.6 oz

เปิดให้พอดี อย่าดังเกินไปละกัน แต่หลังๆ ลำโพงไม่ได้เปิดละ ใช้แต่หูฟัง - -

โดยส่วนตัวผมก็คิดว่าตัวผมไม่ได้เปิดดังนะ ถ้าเปิดตามปกติไม่ดังมากมันยังจะมีผลเสียอยู่ป่าวอ่า

OverclockZone Member life's Avatar

เปิดให้ได้ยินเสียงคนพูดกะเรารู้เรื่องอะครับ ผมใช้วิธีนี้ ผลเสียยังไงผมว่าก็มีเพราะเสียงมันอัดเข้ารูหูเราเต็มๆ ผมคิดว่างั้นน่ะ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

พูดถึงด้านสุขอนามัยหน่อยละกัน เคยอ่านหนังสือเล่มนึง บอกไว้ว่า เวลาที่เราใส่หูฟัง
    แบททีเรียในรูหูจะเพิ่มขึ้น จากปกติถึง 500 เท่า (ไม่คอนเฟิมนะว่า 500 เท่าจริงปล่าว)
    ก็ไม่รู้มันจะมีผลยังไงกับหูเราเหมือนกัน

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

เหมือนพวกนักร้องมั้งครับ มีโอกาสหูดับได้ถ้าอยู่ในที่ๆเสียงดังๆบ่อยๆ +นานๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks