Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการใส่หูฟัง In-Ear คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการใส่หูฟัง In-Ear คับ

คือถ้าเราใส่หู In-Ear นานๆนี่มันจะมีผลกระทบต่อเรามากไหมคับ

ผู้ใหญ่เคยบอกผมตอนเด็กๆว่า ใส่หูฟังจะทำให้หูตึงเร็วครับ

Comment

ได้หูฟังตัวใหม่มาเมื่อวานซืน
      ใส่ทดสอบมา2วัน
      ปัจจุบันเป็นสิวในรูหู
      เจ็บโคตร

Comment

Originally posted by nununu View Post
        ผู้ใหญ่เคยบอกผมตอนเด็กๆว่า ใส่หูฟังจะทำให้หูตึงเร็วครับ
        จิงปะคับเนี่ย

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที

Comment

ถ้าอัดเต็มแมกไม่ต้องIn-Earหรอกครับ
          ใส่อย่างไหนหูก็ตึง
          ปรับความดังให้พอดีก็หมดปัญหา

Comment

ก็คงจะเป็นเรื่องของอนามัยในช่องหูแหละครับ

Comment

มันมีผลเสียต่อหูไหมคับ อย่างเช่นที่พี่ข้างบนบอกว่า ทำให้หูตึงเร็วขึ้น

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
                ถ้าอัดเต็มแมกไม่ต้องIn-Earหรอกครับ
                ใส่อย่างไหนหูก็ตึง
                ปรับความดังให้พอดีก็หมดปัญหา
                อันนี้ถูก

Comment

ระวังตอนเเก่นะครับ ฟังหูฟังมากๆ ดังๆนาน30นาทีนี่ ก้อทำให้หูตึงได้
                  ตอนหนุ่มๆยังไม่เห็นผลครับ เเต่ตอนเเก่นี่หูตึงเเน่นอนครับ อะไรที่เบาๆจะไม่ค่อยได้ยิน

Comment

Originally posted by Lawlight View Post
                    มันมีผลเสียต่อหูไหมคับ อย่างเช่นที่พี่ข้างบนบอกว่า ทำให้หูตึงเร็วขึ้น
                    มันก็คงแบ่งเป็น 2 อย่างนะ (อันนี้จากความเห็นส่วนตัวผมนะ )

1. ใส่หูฟังเป็นเวลานานๆ (เปิดเสียงในระดับปกติ) ก็อาจจะเกิดการอับชื้นภายในช่องหู แบบว่าอากาศไม่ถ่ายเทประมาณเนี้ย

2. ใส่นาน และเปิดเสียงดัง อันนี้ก็เหมือนกับข้อ 1. และที่แน่ๆ ทำให้หูตึงเร็วแน่นอน

Comment

อยู๋ที่ความพอดีด้วยครับ
                      ต่อไห้ฟังกับลำโพงบ้าน แต่เปิดดังบ้าพลังแบบอยู๋ในผับ ฟังนานๆหูก็ตึงครับ
                      ในทางตรงกันข้าม
                      ถ้า.....
                      เป็นหูฟังแบบที่ปิดกั้นเสียงภายนอกได้ดีๆมากๆ เช่นพวกหูฟัง inear ทำไห้เราไม่จำเป็นต้องเปิดเสียงไห้มันดังๆ แข่งกับเสียงภายนอก ฉนั้นจึงถือเป็นการถนอมหูทางหนึ่งเหมือนกันครับ

Comment

ปกติผมใช้ฟังกับ iPod touch อะคับ เปิดเสียงต่ำกว่าครึ่งนึงของหลอด ประมาณ 3-4 ของหลอดอะคับ อย่างนี้ไม่ดังใช่ไหม

Comment

เกินกว่า 80dB นิก็ถือว่าเสียงดังแล้ว ระดับนี้ฟังได้ไม่กี่นาทีต่อเนื่อง จะทำให้ประสาทหูเสื่อมได้

Comment

Originally posted by Lawlight View Post
                            ปกติผมใช้ฟังกับ iPod touch อะคับ เปิดเสียงต่ำกว่าครึ่งนึงของหลอด ประมาณ 3-4 ของหลอดอะคับ อย่างนี้ไม่ดังใช่ไหม
                            ของอย่างนี้มันอยู่ที่ความไวของหูฟังด้วยคับ

Comment

ผมใช่ Super.Fi 5 Pro อะคับ

Spec

Input Sensitivity: 119dB/mW

Frequency Response: 20 to 16,000 Hz

Impedance: 21 ohms

Internal Speaker Configuration: Two precision balanced armatures

Noise Isolation: -26dB

Input connector: 1/8" (3.5mm) gold plated

Weight With cable assembly: 0.6 oz

Comment

Working...
                              X